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UJUMBE WA MWENYEKITI 

Vyama vya Siasa ni wadau muhimu katika shughuli za Uchaguzi. 
Kwa mujibu wa Sheria za nchi yetu ili mtu akubalike kuwa 
mgombea ni lazima awe amedhaminiwa na chama cha siasa chenye 
usajili wa kudumu. Tume ya Taifa ya Uchaguzi huteua wagombea 
wa nafasi ya kiti cha Rais, Ubunge na Madiwani baada ya kupata 
barua za utambulisho kutoka kwenye vyama vya siasa.  

Tume imejiwekea utaratibu wa kuvishirikisha vyama vya siasa 
katika mchakato mzima wa uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani ili kuweka uwazi katika uchaguzi. 
Tunatarajia kupata ushirikiano kutoka kwa vyama vya siasa na 
wagombea ili kuhakikisha kuwa Uchaguzi Mkuu unafanyika kwa 
amani na utulivu. 

Vyama vya siasa vinashauriwa kuhamasisha wanachama kujitokeza 
kugombea nafasi mbalimbali za uongozi. Wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu, ni makundi muhimu ambayo inashauriwa yapewe 
fursa ya kushiriki katika nafasi za uongozi.  
 

JAJI WA RUFAA (MST.) SEMISTOCLES S. KAIJAGE 
Mwenyekiti  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
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DIBAJI 

Maelekezo haya yanalenga kuviwezesha vyama vya siasa na 
wagombea kuyaelewa mambo ya msingi kuhusiana na hatua 
mbalimbali za uchaguzi. 

Viongozi wa vyama vya siasa na wagombea wanapaswa kusoma 
maelekezo haya na kuyaelewa ipasavyo ili waweze kutekeleza 
wajibu wao vizuri katika hatua zote za mchakato wa uchaguzi 
hususan kwenye hatua za uteuzi wa wagombea, kampeni za 
uchaguzi, kupiga kura, kuhesabu kura, kujumlisha kura na 
kutangaza matokeo.  Vile vile, ili kupata uelewa zaidi wanatakiwa 
kuzisoma na kuzielewa Sheria za Uchaguzi, Kanuni na Maelekezo 
yote yaliyotolewa na Tume. 

Nawasihi kutoa ushirikiano kwa Tume na Wasimamizi wa Uchaguzi 
katika hatua zote za uendeshaji wa Uchaguzi.  

 

DKT. WILSON MAHERA CHARLES 
Mkurugenzi wa Uchaguzi
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TAFSIRI YA MANENO 

Kwa madhumuni ya Maelekezo haya: - 

1. Tume 

Ni Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliyoundwa kwa mujibu wa ibara ya 
74 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977. 

2. Chama cha Siasa 

Ni chama kilichopata usajili wa kudumu kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Siasa, Sura ya 258. 

3. Mgombea 

Ni mtu aliyependekezwa na chama cha siasa aliyetimiza masharti ya 
uteuzi ili achaguliwe kwenye uchaguzi wa kiti cha Rais na Makamu 
wa Rais, Ubunge au Udiwani. 

4. Wakala 

Ni mwakilishi aliyeteuliwa na chama cha siasa baada ya kupata 
ridhaa ya mgombea kwa ajili ya kusimamia maslahi ya chama na/au 
mgombea katika uchaguzi.  

5. Pingamizi dhidi ya Uteuzi wa Mgombea  

Ni haki ya kusema kwamba mgombea yeyote aliyeteuliwa na Tume 
aondelewe kuwa mgombea kwa sababu hana sifa stahiki za kuwa 
mgombea kwa mujibu wa sheria. 
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SURA YA KWANZA 

UTEUZI WA WAGOMBEA  

1.1. Siku ya Uteuzi 

Kwa mujibu wa vifungu vya 32 (1), (2) na (3) na 37 (1) vya 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 41 (1) 
cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 siku 
ya uteuzi ni siku iliyotangazwa na Tume kuwa ndiyo siku 
ambayo wagombea watawasilisha fomu za uteuzi. Fomu hizo 
sharti ziwasilishwe si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) jioni. 
Watendaji wa uchaguzi watakuwepo ofisini kuanzia saa moja 
na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni 
kukamilisha zoezi hilo. 

1.2. Mamlaka za Uteuzi 

Mamlaka zitakazoshughulikia uteuzi wa wagombea ni kama 
ifuatavyo:- 

Na. Mgombea Mamlaka ya Uteuzi 

(i)  Mgombea wa Kiti 
cha Rais na 
Makamu wa Rais  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

(ii)  Mgombea Ubunge     Msimamizi wa Uchaguzi 

(iii)  Mgombea Udiwani Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya kata 
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1.3. Wajibu wa Vyama vya Siasa na Wagombea Wakati wa 
Uteuzi 

(i) Wajibu wa Vyama vya Siasa 

Vyama vya siasa vitakuwa na wajibu ufuatao: - 

(a) Kupendekeza wagombea wenye sifa zinazotakiwa 
kwa mujibu wa sheria.  

(b) Kuwatambulisha wagombea kwenye mamlaka za 
uteuzi kwa barua. Mgombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais, barua yao ya utambulisho 
iandikwe na Katibu Mkuu wa chama, mgombea 
Ubunge barua yake iandikwe na Katibu wa chama 
wa jimbo, wilaya au mkoa na kwa mgombea 
Udiwani, barua iandikwe na Katibu wa chama wa 
wilaya, jimbo au kata. 

(c) Kuwathibitisha wagombea waliowapendekeza kwa 
kuweka saini kwenye fomu za uteuzi za 
wagombea husika.  

(d) Vyama ambavyo vina mgawanyiko wa uongozi 
vihakikishe kwamba: - 

i. Fomu za mgombea Ubunge zinasainiwa na 
viongozi wa kitaifa wanaotambuliwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa. 

ii. Fomu za mgombea Udiwani zisainiwe na 
uongozi wa mkoa, wilaya au jimbo 
unaotambuliwa na Msajili wa Vyama vya 
Siasa. 
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(ii) Wajibu wa Wagombea 

Wagombea watakuwa na wajibu ufuatao: - 

(a) Kuchukua, kujaza na kurudisha fomu za uteuzi. 

(b) Kuhakikisha na kujiridhisha kwamba wanazo sifa 
zinazotakiwa kwa mujibu wa Katiba na Sheria za 
Uchaguzi, na kwamba hawajapoteza sifa yoyote. 

(c) Kuelewa vema aina za fomu zinazohitajika katika 
zoezi la uteuzi, masharti ya uteuzi na mahali 
ambapo wanaweza kuzipata fomu hizo. Pia, 
wanatakiwa kufahamu tarehe, mahali na masharti 
ya kuzirejesha fomu hizo.  

i. Fomu kwa ajili ya uteuzi zitapatikana kama 
ifuatavyo:- 

• Fomu za wagombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais zitapatikana Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi, 

• Fomu za wagombea Ubunge 
zitapatikana kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi, na 

• Fomu za wagombea Udiwani 
zitapatikana kwa Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi ngazi ya kata. 

ii. Urejeshwaji wa fomu za uteuzi utakuwa kama 
ifuatavyo:- 

• Fomu za wagombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais zitarejeshwa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi, 
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• Fomu za wagombea Ubunge 
zitarejeshwa kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi, na 

• Fomu za wagombea Udiwani 
zitarejeshwa kwa Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi ngazi ya kata. 

(d) Kupata wadhamini kwa idadi inayohitajika.  

 Ifahamike kwamba mpiga kura mmoja anaweza 
kumdhamini mgombea mmoja tu kwa uchaguzi wa 
kiti cha Rais na Makamu wa Rais, Ubunge na 
Udiwani. Wadhamini wanatakiwa kujaza taarifa zao 
katika nakala zote nne za fomu za mgombea.  

(e) Kusaini fomu ya kukubali na kutekeleza Maadili ya 
Uchaguzi ya mwaka 2020 mbele ya Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi kwa wagombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais, mbele ya Msimamizi wa 
Uchaguzi kwa wagombea Ubunge na mbele 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
kwa wagombea Udiwani siku ya uteuzi. 

Ushauri:  

Tume inashauri mapendekezo ya uteuzi wa wagombea 
yazingatie uwiano wa jinsia na makundi maalum kama 
vile watu wenye ulemavu na vijana.   

1.4. Mpiga Kura Anayedhamini Mgombea Zaidi ya Mmoja  

Mpiga kura atatakiwa kumdhamini mgombea kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais, Ubunge au Udiwani mmoja tu katika 
uchaguzi unaohusika. Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 38 (9) 
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 42 
(9) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 
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Endapo atadhamini mgombea zaidi ya mmoja na wagombea 
hao wakateuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata, udhamini huo 
hautabatilisha uteuzi wao, isipokuwa itakuwa ni kosa la 
kiuchaguzi kwa mpiga kura huyo kwa mujibu wa kifungu cha 
38 (11) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu 
cha 42 (11) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 
ya 292. 

Utaratibu wa kushughulikia mpiga kura aliyedhamini zaidi ya 
mgombea mmoja utakuwa kama ifuatavyo: - 

(i) Kwa mujibu wa kifungu cha 38 (11) na (12) cha Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 42 (11) na 
(12) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 
292, mpiga kura aliyedhamini mgombea zaidi ya mmoja 
akikubali kosa kwa maandishi, Msimamizi wa Uchaguzi 
anaweza kutoa adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki mbili 
(200,000/=).  

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa atoe stakabadhi ya 
malipo pale mdhamini anapolipa fedha hizo.  

(iii) Mpiga kura asipokubali kosa kwa maandishi shauri hili 
litapelekwa Mahakamani.  

1.5.  Daftari na Orodha ya Wapiga Kura 

Tume itatoa nakala tete (soft copy) ya Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura kwa vyama vya siasa. Vyama vya siasa vinaweza 
kuwapatia nakala ya daftari hilo mawakala wao siku ya 
uchaguzi. Hata hivyo, Daftari rasmi litakalotumika Siku ya 
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Uchaguzi katika kila kituo ni lile litakalotolewa na Msimamizi 
wa Uchaguzi. 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura litaonesha wapiga kura 
wanaoruhusiwa kupiga kura katika kituo cha kupigia kura.  

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa kila kituo litakuwa na 
idadi ya wapiga kura itakayoelekezwa na Tume na litaonesha 
taarifa zifuatazo kwa kila mpiga kura:- 

(a) Jina kamili la mpiga kura. 

(b) Jinsi. 

(c) Tarehe na mwaka wa kuzaliwa. 

(d) Picha ya mpiga kura. 

(e) Namba ya mpiga kura. 
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SURA YA PILI 

UTEUZI WA MGOMBEA WA KITI CHA RAIS NA 
MAKAMU WA RAIS 

2.1.  Sifa za Mgombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

Endapo mgombea wa kiti cha Rais wa Jamhuri ya Muungano 
atatoka sehemu moja ya Muungano, mgombea wa nafasi ya 
Makamu wa Rais atatoka sehemu ya pili ya Muungano.  

Kwa mujibu wa ibara ya 39(1) na 47(4) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 1977, sifa za mgombea wa kiti 
cha Rais na Makamu wa Rais ni zifuatazo: - 

(i) Awe raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano kwa 
mujibu wa sheria ya uraia; 

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka arobaini; 

(iii) Awe ni mwanachama na mgombea aliyependekezwa na 
chama cha siasa; 

(iv) Awe na sifa za kumwezesha kuwa Mbunge au Mjumbe 
wa Baraza la Wawakilishi; na 

(v) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya Uchaguzi 
Mkuu awe hajawahi kutiwa hatiani katika Mahakama 
yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya 
Serikali. 

2.2. Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Kiti cha Rais na Makamu 
wa Rais 

(i) Awe amedhaminiwa na wapiga kura wasiopungua mia 
mbili (200) waliojiandikisha kupiga kura katika kila 
mkoa kwa mikoa kumi na kati ya hiyo angalau mikoa 
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miwili iwe ya Tanzania Zanzibar. Hii ina maanisha 
mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
anatakiwa kudhaminiwa na jumla ya wapiga kura 
wasiopungua 2000 kutoka mikoa 10. 

(ii)  Awe ameweka dhamana ya Shilingi Milioni moja 
(1,000,000/=) Tume kupitia akaunti ya amana 
atakayopatiwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi siku ya 
kuchukua fomu za uteuzi. Mgombea akishalipia 
atawasilisha pay-in slip ya benki kwa Mkurugenzi wa 
Uchaguzi ili apatiwe stakabadhi ya kukiri mapokezi.   

(iii) Awe ametoa tamko mbele ya Jaji kwamba anazo sifa 
zinazotakiwa na hajapoteza sifa hizo.  

2.3. Masharti ya Urejeshaji wa Dhamana za Wagombea 

Mgombea wa kiti cha Rais atarejeshewa dhamana aliyotoa 
ikiwa atakidhi masharti yaliyowekwa kwa mujibu wa Sheria 
na Maelekezo ya Tume. Dhamana za wagombea hurejeshwa 
baada ya kukamilika kwa zoezi la uchaguzi husika kwa 
utaratibu ufuatao:- 

(i) Endapo mgombea atakuwa amepata moja ya kumi 
(1/10) au zaidi ya kura zote halali zilizohesabiwa. 

(ii) Endapo mgombea amefariki kabla ya Siku ya 
Uchaguzi, dhamana hiyo itarejeshwa kwa msimamizi 
wa mirathi anayetambulika kisheria.  

Dhamana hiyo itakuwa mali ya Serikali ikiwa: - 

(a) Mgombea atajitoa baada ya siku ya uteuzi; au 

(b) Kura alizopata mgombea katika uchaguzi ni pungufu 
ya moja ya kumi (1/10) ya kura zote halali 
zilizohesabiwa.  
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2.4.   Fomu za Uteuzi (Fomu Na. 8A) 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi itatoa fomu za uteuzi  kwa 
mgombea aliyetambulishwa na chama cha siasa chenye 
usajili wa kudumu. 

Fomu ya uteuzi ya mgombea wa kiti cha Rais na Makamu 
wa Rais (Fomu Na. 8A) itaonesha: - 

(i) Maelezo binafsi ya anayeomba kugombea kiti cha Rais 
na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; 

(ii) Tamko la mgombea kuwa anazo sifa za kugombea kiti 
cha Rais na Makamu wa Rais; 

(iii) Uthibitisho wa Katibu Mkuu wa chama cha siasa 
kumpendekeza mgombea; 

(iv) Wapiga kura wanaowadhamini wagombea wa kiti cha 
Rais na Makamu wa Rais;  

(v) Tamko la kisheria la mgombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; 

(vi) Uthibitisho kwamba mgombea ameweka dhamana ya 
shilingi milioni moja (1,000,000/=); na 

(vii) Uthibitisho wa Tume wa kumteua mgombea. 

2.5. Wadhamini wa Wagombea 

Watakaowadhamini wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa 
Rais ni wale ambao:- 
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(i) Wamejiandikisha kuwa wapiga kura katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura katika mikoa husika; 

(ii) Hawajamdhamini mgombea mwingine yeyote wa kiti 
cha Rais na Makamu wa Rais; na 

(iii) Wamewadhamini wagombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais kwa kutumia fomu ya uteuzi. 

Angalizo:  

Wadhamini wa wagombea si lazima wawe wanachama wa 
chama kilichompendekeza mgombea na wala si lazima 
wawe wanachama wa chama chochote cha siasa.    

2.6. Uthibitisho wa Msimamizi wa Uchaguzi Juu ya Wadhamini  

Wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais watapaswa 
kuwasilisha fomu za uteuzi kwa Wasimamizi wa Uchaguzi 
wa jimbo ambalo wadhamini wametoka.  Wasimamizi wa 
Uchaguzi watatakiwa kutoa uthibitisho wa wadhamini hao 
kwa kujaza sehemu husika katika Fomu Na. 8A kwa kuweka 
jina kamili, saini na muhuri wa Msimamizi wa Uchaguzi wa 
jimbo husika.  

2.7.   Uwasilishaji Rasmi wa Fomu za Uteuzi 

(i) Wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
watawasilisha rasmi Tume nakala nne (4) za fomu za 
Uteuzi. Tume ikisha pokea fomu za uteuzi na 
kujiridhisha kuwa wagombea wanazo sifa za 
kugombea itawateua. 

(ii) Wagombea watawasilisha picha nne za rangi zenye 
ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya 
kusafiria (passport size) zilizopigwa ndani ya miezi 
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mitatu kabla ya siku ya uteuzi. Muonekano wa picha 
kwa nyuma uwe wa rangi nyeupe (white background) 
na nyuma ya picha liandikwe jina kamili la mgombea 
na chama chake. 

(iii) Wagombea watawasilisha stakabadhi ya mapokezi ya 
dhamana ya kiasi cha shilingi milioni moja 
(1,000,000/=) za kitanzania kutoka Tume.  

(iv) Baada ya kuwasilisha fomu ya uteuzi, wagombea 
watatakiwa kutoa tamko la kuheshimu na kutekeleza 
Maadili ya Uchaguzi mbele ya Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa kutumia Fomu Na. 10. 

(v) Mgombea akitaka anaweza kuwasilisha fomu zake 
Tume kuanzia siku tatu (3) kabla ya siku ya uteuzi kwa 
ajili ya ukaguzi na pale ambapo pana dosari mgombea 
ataelekezwa kurekebisha dosari hizo. Mgombea 
ahakikishe anarudishiwa fomu zake mara baada ya 
kukaguliwa. Hata hivyo, uteuzi rasmi utafanywa siku 
iliyotangazwa na Tume, siku ambayo Tume itapaswa 
kupokea fomu husika kutoka kwa wagombea na 
kufanya uteuzi. 

 

Angalizo:  

1. Ni muhimu siku ya uteuzi mgombea kuwasilisha 
mwenyewe fomu za uteuzi ili atoe tamko la kuheshimu na 
kutekeleza Maadili ya Uchaguzi mbele ya Tume. 

2. Aidha, ni vema fomu hizo zikawasilishwa mapema ili 
kuwe na muda wa kutosha wa kuzishughulikia na kama 
kuna kasoro zinazoweza kurekebishwa kabla ya muda wa 
uteuzi ziweze kurekebishwa. 
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2.8.  Uthibitisho wa Tume Kuwateua Wagombea 

Tume baada ya kupokea fomu za uteuzi za wagombea 
itafanya yafuatayo:- 

(i) Ukaguzi wa Fomu  

Tume itakagua fomu za uteuzi za wagombea wa kiti cha 
Rais ili kujiridhisha kama imejazwa kikamilifu. Pia, 
itahakikisha kwamba nyuma ya picha kumeandikwa 
jina kamili la mgombea na chama chake. Ikiwa 
mgombea hakuandika jina na chama chake, Tume 
itamtaka aandike taarifa hizo kabla ya kuondoka. Jambo 
hilo ni muhimu sana ili kuhakikisha kuwa kwenye 
karatasi ya kura picha ya mgombea “X” isipewe jina la 
mgombea “Y”. 

(ii) Uteuzi wa Mgombea 

Tume itamteua mgombea wa kiti cha Rais na Makamu 
wa Rais baada ya kujiridhisha kuwa ametimiza masharti 
yanayotakiwa.  

(iii) Kubandika Fomu za Uteuzi 

Tume itabandika nakala moja ya Fomu ya Uteuzi (Fomu 
Na. 8A) yenye picha za wagombea, stakabadhi ya 
malipo na Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili 
ya Uchaguzi (Fomu Na. 10) kwa wagombea 
walioteuliwa si zaidi ya saa kumi (10:00) jioni siku ya 
uteuzi ili ziweze kukaguliwa na iwapo kuna pingamizi 
liwasilishwe Tume kupitia Fomu Na. 9A. 
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2.9. Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Kiti cha Rais na 
Makamu wa    Rais 

Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea linalenga kuweka 
zuio kwa mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
aliyeteuliwa na Tume kwamba hana sifa za kuteuliwa kwa 
mujibu wa sheria.  

(i) Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi 

Kwa mujibu kanuni ya 39 ya kanuni ya Uchaguzi wa Rais 
na Ubunge za mwaka 2020, wanaoruhusiwa kuweka 
pingamizi ni wafuatao: -  

(a) Mgombea yeyote wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais; 

(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(c) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na 

(d) Msajili wa Vyama vya Siasa. 

Viongozi wa vyama vya siasa vilivyowapendekeza 
wagombea au mtu mwingine yeyote hawana haki 
kisheria ya kuweka pingamizi.  

(ii) Muda wa Kuweka Pingamizi 

Kwa mujibu wa kanuni ya 39 (3) ya Kanuni za Uchaguzi 
wa Rais na Wabunge za mwaka 2020, muda wa kuweka 
pingamizi ni kuanzia saa kumi kamili (10:00) jioni ya siku 
ya uteuzi mpaka saa 10:00 jioni ya siku inayofuata baada 
ya siku ya uteuzi. Pingamizi zitawekwa kwa kujaza Fomu 
Na. 9A. 
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Msajili wa Vyama vya Siasa anaruhusiwa kuweka 
pingamizi kuhusu masuala yanayohusu gharama za 
uchaguzi si chini ya siku saba (7) na si zaidi ya siku 14 
baada ya siku ya uteuzi.  

(iii) Sababu za Pingamizi 

Sababu ya pingamizi inaweza kuwa yoyote kati ya 
zifuatazo, kwamba mgombea:- 

(a) Si raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka arobaini; 

(c) Hana sifa za kuwa mgombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais; 

(d) Hana sifa za kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza la 
Wawakilishi; 

(e) Si mwanachama wa chama cha siasa chenye usajili wa 
kudumu kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa; 

(f) Hakudhaminiwa na chama cha siasa kugombea kiti cha 
Rais na Makamu wa Rais; 

(g) Ametiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote 
la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika 
kipindi cha miaka mitano (5) kabla ya uchaguzi; 

(h) Hakudhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa 
katika mikoa 10 ya Jamhuri ya Muungano, ikiwemo 
angalau mikoa 2 ya Tanzania Zanzibar; 

(i) Hakudhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa; 

(j) Hakulipa dhamana ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/=) za kitanzania;  
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(k) Hajaambatisha picha kwenye fomu za uteuzi; 

(l) Hakutoa tamko la kisheria kwa mujibu wa kifungu cha 
38 (4)(a) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343; 

(m) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia 
katika uchaguzi chini ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi, Sura ya 278. (Pingamizi kuhusiana na 
sababu hii litawekwa na Msajili wa Vyama Vya Siasa 
tu); 

(n) Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa masharti 
yaliyowekwa na Sheria; 

(o) Hajatoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 
Uchaguzi ya mwaka 2020; na 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya 
Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278. (Pingamizi 
kuhusiana na sababu hii litawekwa na Msajili wa 
Vyama Vya Siasa tu). 

Pingamizi lolote ni lazima liwekwe kwa maandishi kwa 
kutumia Fomu Na. 9A, na lazima litiwe saini na anayeweka 
pingamizi. 

2.10. Uamuzi wa Tume 
Baada ya kupokea pingamizi, Tume itamjulisha kwa 
maandishi mgombea aliyewekewa pingamizi na kumtaka 
atoe maelezo yake. Baada ya kupokea maelezo, Tume itatoa 
uamuzi wa kukubali au kukataa pingamizi husika na 
itawataarifu wahusika uamuzi kuhusu pingamizi hilo. 

Uamuzi wa Tume kuhusu pingamizi dhidi ya mgombea 
wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais utakuwa wa mwisho. 
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2.11. Kutokuwepo au Kufariki kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 35A cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, ikiwa baada ya saa kumi kamili 
(10:00) jioni siku ya uteuzi hakuna mgombea aliyeteuliwa 
kwa kiti cha Rais na Makamu wa Rais au katika muda 
wowote baada ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya 
uteuzi na kabla matokeo ya uchaguzi hayajatangazwa 
mgombea yeyote wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
atafariki, Tume   itatangaza tarehe nyingine ya uteuzi kwa 
mujibu wa sheria. 

2.12. Mgombea Pekee wa Kiti cha Rais  

Kwa mujibu wa kifungu 34 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura 343 iwapo mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa 
Rais aliyeteuliwa ni mmoja: - 

(i) Tume itatangaza kuwa kuna mgombea pekee wa kiti cha 
Rais. 

(ii)  Tume itawasilisha jina lake kwa wananchi kwa ajili ya 
kupigiwa kura na itachukuliwa kuwa amechaguliwa 
endapo atapata zaidi ya asilimia 50 ya kura zote 
zilizopigwa. 

(iii) Endapo mgombea huyo atashindwa kupata zaidi ya 
asilimia 50, Tume itapanga tarehe nyingine kwa ajili ya 
Uchaguzi wa Rais. 

2.13.  Kujitoa kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 35 cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, mgombea wa kiti cha Rais 
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anaweza kujitoa kugombea kwa kuwasilisha Tume yeye 
mwenyewe barua ya kujitoa.  

Endapo mgombea atajitoa baada ya muda uliowekwa 
kisheria atapoteza dhamana ya fedha alizoweka kwa 
Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
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SURA YA TATU 

UTEUZI WA MGOMBEA UBUNGE 

3.1.   Sifa za Mgombea Ubunge  
Kwa mujibu wa ibara ya 67 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977, mtu yeyote atakuwa na sifa 
za kustahili kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa Mbunge 
endapo: -  

(i)  Ni raia wa Jamhuri ya Muungano;  
(ii)  Ametimiza umri wa miaka ishirini na moja 

(21); 
(iii) Anajua kusoma na kuandika katika Kiswahili 

au Kiingereza; 
(iv) Ni mwanachama na ni mgombea 

aliyependekezwa na chama cha siasa; na 
(v)  Hajawahi kutiwa hatiani na Mahakama 

yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa 
kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha 
miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 

3.2.    Kukosa Sifa za Kugombea Ubunge  

Kwa mujibu wa ibara ya 67 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977, mtu hataruhusiwa kugombea 
Ubunge ikiwa: -  

(i) Ni raia wa nchi nyingine; 

(ii) Kwa mujibu wa Sheria inayotumika katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, imethibitishwa rasmi kwamba 
mtu huyo ana ugonjwa wa akili;  
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(iii) Amehukumiwa na Mahakama yoyote katika Jamhuri 
ya Muungano na kupewa adhabu ya kifo au ya 
kufungwa gerezani kwa muda unaozidi miezi sita kwa 
kukutwa na hatia ya kosa lolote, vyovyote linavyoitwa, 
linaloambatana na utovu wa uaminifu; 

(iv) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya 
Uchaguzi Mkuu amepata kuhukumiwa na kupewa 
adhabu ya kifungo kwa kosa linaloambatana na utovu 
wa uaminifu au kwa kuvunja Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma; 

(v) Si mwanachama na mgombea aliyependekezwa na 
chama cha siasa;  

(vi) Mtu huyo ana maslahi yoyote katika mkataba wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano au Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar wa aina yoyote aliyowekewa 
miiko maalum kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na 
Bunge, na iwapo amekiuka miiko hiyo; 

(vii) Ameshika madaraka ya Afisa Mwandamizi katika 
utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
isipokuwa madaraka ambayo Rais aweza au anatakiwa 
kukabidhi kwa Mbunge kwa mujibu wa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano au Sheria iliyotungwa na Bunge; 

(viii) Kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na Bunge 
inayoshughulikia makosa yanayohusika na uchaguzi 
wa aina yoyote, mtu huyo amezuiliwa kujiandikisha 
kuwa mpiga kura au kupiga kura katika uchaguzi wa 
Wabunge; na 
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(ix) Ni mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Angalizo:  

1. Mtu aliyepewa adhabu ya kulipa faini au kifungo na 
akalipa faini hazuiwi kugombea Ubunge.  Iwapo 
atapewa adhabu ya kulipa faini akashindwa na 
akatumikia kifungo na kukimaliza kabla ya siku ya 
uteuzi anaruhusiwa kugombea. Hii ni kwa mujibu 
wa Ibara ya 67 (7)(a) na (b) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano, 1977.  

2. Kiongozi wa chama cha siasa haruhusiwi kupendekeza 
jina lake na kujidhamini mwenyewe. 

3.3.   Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Ubunge  

Masharti ya uteuzi wa Wagombea Ubunge ni kama 
ifuatavyo: - 

(i) Adhaminiwe na wapiga kura wasiopungua ishirini na 
tano (25) walioandikishwa kuwa wapiga kura katika 
jimbo linalohusika. Mgombea haruhusiwi kujidhamini 
yeye mwenyewe. Mpiga kura anatakiwa kudhamini 
mgombea Ubunge mmoja tu. 

(ii) Awe ametoa tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha 
kwamba anazo sifa zinazotakiwa kugombea Ubunge na 
hajapoteza sifa hizo. 

(iii) Aweke dhamana ya shilingi elfu hamsini (50,000/=) 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya amana 
ya halmashauri atakayopatiwa siku akichukua fomu za 
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uteuzi. Mgombea akishalipa atawasilisha pay - in slip 
ya benki kwa Msimamizi wa Uchaguzi ili apewe 
stakabadhi ya kukiri mapokezi.  

 

Angalizo:  

Wagombea  wahakikishe wanapewa akaunti namba ya 
amana ya halmashauri kwa ajili ya malipo ya dhamana 
wanapochukua fomu za uteuzi. 

3.4. Masharti ya Urejeshaji wa Dhamana za Wagombea 

Mgombea atarejeshewa dhamana aliyotoa ikiwa atakidhi 
masharti yaliyowekwa kwa mujibu wa Sheria na Maelekezo 
ya Tume. Dhamana za wagombea hurejeshwa baada ya 
kukamilika kwa zoezi la uchaguzi husika kwa utaratibu 
ufuatao:- 

(i) Endapo mgombea atakuwa amepata moja ya kumi 
(1/10) au zaidi ya kura zote halali zilizohesabiwa. 

(ii) Endapo mgombea amefariki kabla ya Siku ya 
Uchaguzi, dhamana hiyo itarejeshwa kwa msimamizi 
wa mirathi anayetambulika kisheria.  

Dhamana hiyo itakuwa mali ya Serikali ikiwa: - 

(a)  Mgombea atajitoa baada ya siku ya uteuzi; au  

(b)  Kura alizopata mgombea katika uchaguzi ni pungufu ya 
moja ya kumi (1/10) ya kura zote halali zilizohesabiwa. 

3.5.  Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8B)  
Kwa mujibu wa kifungu cha 38 (3) na (4) cha Sheria ya Taifa 
ya Uchaguzi, Sura ya 343 fomu ya uteuzi wa mgombea 
Ubunge inajumuisha mambo yafuatayo:-  
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(i) Maelezo binafsi ya mgombea Ubunge; 

(ii) Tamko la mgombea Ubunge kwamba anazo sifa za 
kugombea; 

(iii) Uthibitisho wa Katibu wa chama cha siasa ngazi ya 
mkoa, wilaya au jimbo wa kumteua mgombea;  

(iv) Wapiga kura wanaomdhamini mgombea Ubunge; 

(v) Tamko la kisheria la mgombea Ubunge;  

(vi) Uthibitisho kwamba mgombea ameweka dhamana ya 
shilingi elfu hamsini (50,000/=); na  

(vii) Uthibitisho wa Msimamizi wa Uchaguzi wa kumteua 
mgombea. 

3.6.    Utoaji wa Fomu za Uteuzi  

Fomu za uteuzi zitatolewa na Wasimamizi wa Uchaguzi kwa 
wagombea ambao wana ushahidi wa maandishi kutoka kwa 
Katibu wa chama cha siasa ngazi ya mkoa, wilaya au jimbo 
kwamba wamependekezwa na vyama vyao kugombea. 

Kila mgombea mwenye ushahidi huo atapewa nakala nne (4) 
za Fomu za Uteuzi Na. 8B na Fomu Na. 10 ya Tamko la 
kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 
2020.  

Mgombea akishapatiwa fomu atafanya yafuatayo: - 

(i) Atatafuta wapiga kura wasiopungua ishirini na tano (25) 
watakaokuwa wadhamini wake kwa kumjazia fomu ya 
uteuzi. Wadhamini hao: - 

(a) Wawe wamejiandikisha kuwa wapiga kura 
katika Jimbo analogombea; 



 

23 

 

(b) Wawe hawajamdhamini mgombea Ubunge 
mwingine yeyote; na 

(c) Si lazima wawe wanachama wa chama 
kilichompendekeza, wala si lazima wawe 
wanachama wa chama chochote cha siasa. 

(ii) Atajaza taarifa zake binafsi katika Fomu Na. 8B, na 
ahakikishe kwamba taarifa hizo zinathibitishwa na 
chama kilichomteua ngazi mkoa, wilaya au jimbo 
kwamba ni za kweli. Ni muhimu kuhakikisha kuwa 
taarifa zilizojazwa katika nakala zote za fomu za uteuzi 
zinafanana; 

(iii) Atatoa tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha kwamba 
anazo sifa za kugombea Ubunge katika nakala zote nne 
za fomu ya uteuzi; 

(iv) Atawasilisha picha nne (4) za rangi zenye ukubwa sawa 
na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria 
(passport size) zilizopigwa ndani ya miezi mitatu kabla 
ya siku ya uteuzi. Muonekano wa picha kwa nyuma uwe 
wa rangi nyeupe (white background) na nyuma ya picha 
hizo liandikwe jina kamili la mgombea, jimbo na chama. 
Picha hizo ndizo zitakazotumika katika karatasi ya kura; 
na 

(v) Ataweka dhamana ya shilingi elfu hamsini (50,000/=) 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya amana 
ya halmashauri atakayopatiwa siku akichukua fomu za 
uteuzi. Mgombea akishalipa atawasilisha pay -in slip ya 
benki kwa Msimamizi wa Uchaguzi ili apewe stakabadhi 
ya kukiri mapokezi. 
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Angalizo: 

Fomu za uteuzi zitatolewa kwa mgombea mmoja tu 
aliyependekezwa na kutambulishwa kwa barua kutoka katika 
kila chama cha siasa. 

3.7.  Uwasilishaji wa Fomu Siku ya Uteuzi 

Mgombea awasilishe nakala nne (4) za fomu ya uteuzi kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) 
jioni siku ya uteuzi. Fomu hizo ziwasilishwe pamoja na: - 

(i) Picha nne (4) za rangi zenye ukubwa sawa na picha 
zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria (passport size) 
zilizopigwa ndani ya miezi mitatu kabla ya siku ya 
uteuzi. Muonekano wa picha kwa nyuma uwe wa rangi 
nyeupe (white background) na nyuma ya picha hizo 
liandikwe jina kamili la mgombea, jimbo na chama. 

(ii) Stakabadhi ya malipo ya dhamana ya shilingi elfu 
hamsini (50,000/=). 

(iii) Fomu Na. 10 ya tamko la kuheshimu na kutekeleza 
Maadili ya Uchaguzi. 

Ni muhimu wagombea kuwasilisha fomu za uteuzi wao 
wenyewe ili watimize sharti la kutoa tamko la kuheshimu na 
kutekeleza Maadili ya Uchaguzi mbele ya Msimamizi wa 
Uchaguzi. Aidha, ni vema kuwasilisha fomu hizo mapema 
siku ya uteuzi ili upatikane muda wa kutosha wa 
kuzishughulikia. 

Mgombea akitaka anaweza kuwasilisha fomu zake kuanzia 
siku tatu (3) kabla ya siku ya uteuzi ili Msimamizi wa 
Uchaguzi aweze kuzikagua na pale ambapo pana dosari 
aelekezwe akarekebishe dosari hizo. Mgombea ahakikishe 
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anarudishiwa fomu zake mara baada ya kukaguliwa.  Hata 
hivyo, uteuzi rasmi utafanywa siku iliyotangazwa na Tume 
ambapo Msimamizi wa Uchaguzi atapaswa kupokea fomu 
husika kutoka kwa wagombea na kufanya uteuzi. 

3.8. Mpiga Kura Anayedhamini Mgombea Ubunge Zaidi ya 
Mmoja  
Kifungu cha 38 (9) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343 kinakataza mpiga kura kudhamini zaidi ya mgombea 
mmoja katika uchaguzi husika. 

Kifungu cha 38 (10) cha Sheria tajwa kinaeleza kuwa endapo 
mpiga kura atadhamini mgombea zaidi ya mmoja na 
wagombea hao wakateuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi, 
udhamini huo hautabatilisha uteuzi wao, isipokuwa itakuwa 
ni kosa kwa mpiga kura huyo kwa mujibu wa kifungu cha 38 
(11) cha sheria husika.  

Utaratibu wa kushughulikia mpiga kura aliyemdhamini 
mgombea zaidi ya mmoja ni ufuatao: - 

(i) Kwa mujibu wa kifungu cha 38 (11) na (12) cha Sheria 
ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, mpiga kura 
aliyedhamini mgombea zaidi ya mmoja akikubali kosa 
kwa maandishi, Msimamizi wa Uchaguzi anaweza 
kutoa adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki mbili 
(200,000/=); 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa atoe stakabadhi ya 
malipo baada ya mdhamini kulipa fedha hizo; na  

(iii) Mpiga kura asipokubali kosa kwa maandishi shauri hili 
litapelekwa Mahakamani. 

3.9. Kubandika Fomu za Uteuzi wa Wagombea Ubunge 

Kwa mujibu wa kifungu cha 38 (8) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 na kanuni ya 29 ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020, Msimamizi 
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wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi anatakiwa 
kubandika nakala moja ya Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8B) 
yenye picha ya mgombea, stakabadhi ya malipo na Tamko la 
kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi (Fomu Na. 10) 
kwa kila mgombea aliyemteua.  

Fomu hizo na stakabadhi zitabandikwa mahali pa wazi 
penye usalama nje ya ofisi ya Msimamizi wa Uchaguzi saa 
kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi au kabla ya muda 
huo hadi saa kumi kamili (10:00) jioni ya siku inayofuata. 

3.10.   Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Ubunge  

Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea linalenga kuweka 
zuio kwa mgombea ubunge aliyeteuliwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi kwamba hana sifa za kuteuliwa kwa mujibu wa 
sheria. Pingamizi linaweza kuwekwa kuanzia saa 10:00 jioni 
siku ya uteuzi hadi saa 10:00 jioni siku inayofuatia baada ya 
siku ya uteuzi. 

(i) Sababu za Pingamizi  

Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 sababu ya pingamizi inaweza 
kuwa yoyote kati ya zifuatazo, kwamba Mgombea:- 

(a)  Si raia wa Tanzania; 

(b)  Hajatimiza umri wa miaka 21;  

(c)  Hana sifa za kuwa mgombea Ubunge; 

(d)  Hawezi kusoma na kuandika katika Kiswahili 
au Kiingereza; 

(e)  Si mwanachama wa chama cha siasa 
kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
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Vyama vya Siasa;  

(f)  Hakudhaminiwa na chama cha siasa kugombea 
Ubunge; 

(g)  Ametiwa hatiani kwa kosa lolote la kukwepa 
kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi 
cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi; 

(h)  Hakudhaminiwa na idadi ya wapiga kura 
inayotakiwa;  

(i)  Hakulipa dhamana ya shilingi elfu hamsini 
(50,000/=); 

(j)  Hajaambatisha picha katika fomu ya uteuzi;
  

(k)  Hakuwasilisha tamko la kisheria; 

(l)  Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha 
atakazotumia katika uchaguzi chini ya Sheria 
ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278. 
(Pingamizi kuhusiana na sababu hii 
litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu); 

(m) Hajatoa Tamko la kuheshimu na kutekeleza 
Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020; 

(n)  Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa 
masharti yaliyowekwa na sheria;  

(o)  Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya 
Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278 
(Pingamizi kuhusiana na sababu hii 
litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu); 
na 

(p)  Hakudhaminiwa na wapiga kura 
walioandikishwa katika jimbo husika. 

 
(ii) Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi 
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Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (3) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 wanaoruhusiwa kuweka 
pingamizi ni:-  

(a) Mgombea Ubunge yeyote wa jimbo linalohusika; 

(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(c) Msimamizi wa Uchaguzi;  

(d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na  

(e) Msajili wa Vyama vya Siasa. 

(iii) Utaratibu wa Kuweka Pingamizi Dhidi ya Mgombea 
Ubunge  

Pingamizi lazima liwekwe kwa maandishi kwa kutumia 
Fomu Na. 9B ikionesha yafuatayo: -  

(a) Maelezo ya anayeweka pingamizi;  

(b) Jina la mgombea aliyewekewa pingamizi;  

(c) Sababu ya pingamizi; 

(d) Tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 

(e) Saini ya anayeweka pingamizi.  

Mgombea, Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi wa 
Uchaguzi watawasilisha fomu ya pingamizi kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi si zaidi ya saa 10:00 jioni siku inayofuatia baada ya 
siku ya uteuzi. 

(iv) Utaratibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa kuweka 
Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea 

Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilisha pingamizi kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi kwa kutumia Fomu Na. 9B si chini 
ya siku saba na si zaidi ya siku 14 baada ya siku ya uteuzi.  
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Utaratibu wa kushughulikia pingamizi zitakazowekwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa dhidi ya mgombea utafuata 
utaratibu ulioelekezwa katika kipengele 3.12. 

(v) Utaratibu wa Kushughulikia Pingamizi 

Msimamizi wa Uchaguzi mara baada ya kupokea pingamizi, 
atatakiwa amtaarifu kwa maandishi mgombea aliyewekewa 
pingamizi juu ya pingamizi hilo na kumtaka atoe maelezo 
yake. Mgombea aliyewekewa pingamizi anaweza kutoa 
maelezo na kumpa Msimamizi wa Uchaguzi.  

Baada ya kupata maelezo ya pande zote zinazohusika, hata 
kama aliyewekewa pingamizi hatatoa maelezo yake, 
Msimamizi wa Uchaguzi ataamua haraka iwezekanavyo 
kama analikubali au analikataa pingamizi hilo. Aliyeweka 
pingamizi na mgombea aliyewekewa pingamizi 
watafahamishwa kwa maandishi kuhusu uamuzi na sababu 
za uamuzi huo.  

Angalizo:  

Viongozi wa vyama vya siasa vilivyowapendekeza 
wagombea au mtu mwingine yeyote hawana haki kisheria 
ya kuweka pingamizi. 

3.11. Utaratibu wa Msimamizi wa Uchaguzi kuweka Pingamizi 
Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (5) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, pale ambapo Msimamizi wa Uchaguzi 
yeye mwenyewe anaweka pingamizi dhidi ya uteuzi wa 
mgombea, anapaswa kabla ya kuanza kufanya uchunguzi juu 
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ya pingamizi hilo amtaarifu mgombea anayehusika kwa 
maandishi. Msimamizi wa Uchaguzi baada ya kukamilisha 
uchunguzi   atawasilisha matokeo ya uchunguzi huo Tume.  

3.12. Utaratibu wa Kukata Rufaa  

Kifungu cha 40 (6) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, kinaruhusu wagombea kukata rufaa Tume kupinga 
uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi 
yao.  

Kwa utekelezaji bora wa suala hili, Tume imeweka masharti 
yafuatayo:-  

(i) Rufaa dhidi ya uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi 
kuhusu uteuzi wa mgombea Ubunge zitawasilishwa 
kwa kujaza Fomu Na. 12. Warufani watajaza nakala 
tatu (3) za fomu hizo ambazo watazipata kutoka kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi. 

(ii) Kwa mujibu wa kanuni ya 31 (1) ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020, fomu 
ziwasilishwe kwa Msimamizi wa Uchaguzi katika 
muda wa saa ishirini na nne (24) tangu Msimamizi wa 
Uchaguzi alipotoa uamuzi unaopingwa. Msimamizi wa 
Uchaguzi atapokea rufaa hizo kwa niaba ya Tume na 
ataandika muda wa kupokea, ataweka saini na 
kugonga muhuri wa Msimamizi wa Uchaguzi. 

3.13.  Uamuzi wa Tume 
Tume, wakati wa kushughulikia rufaa ya mgombea Ubunge 
inaweza kumwita mtu yeyote kutoa ushahidi au maelezo ya 
ziada au ufafanuzi kuhusiana na rufaa husika. Uamuzi wa 
Tume kuhusu rufaa utakuwa ni wa mwisho na ambaye 
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hajaridhika nao, anaweza baada ya uchaguzi, kuwasilisha 
malalamiko yake Mahakama Kuu. 

3.14.  Kutokuwepo kwa Wagombea 
Kwa mujibu wa kifungu cha 50 cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 endapo baada ya uteuzi hapatakuwa 
na mgombea yeyote kwa sababu ya kifo, kujitoa, au sababu 
nyingine yoyote kama vile kutojitokeza kwa wagombea, 
Msimamizi wa Uchaguzi aitaarifu Tume ili iweze kusitisha 
uchaguzi na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi wa 
wagombea katika jimbo husika kwa mujibu wa sheria. 

3.15.  Mgombea Aliyepita Bila Kupingwa  

Kwa mujibu wa kifungu cha 44 cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, endapo mgombea aliyeteuliwa ni 
mmoja atahesabika kuwa amechaguliwa na upigaji kura 
hautafanyika katika jimbo hilo kwa uchaguzi wa Mbunge. 
Aidha, Msimamizi wa Uchaguzi atamtaarifu kwa barua 
mgombea aliyechaguliwa baada ya muda wa pingamizi 
kupita. Mgombea husika atapatiwa hati ya kuchaguliwa 
kuwa Mbunge mara baada ya uchaguzi kukamilika.  

3.16.  Kujitoa kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 48 cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, mgombea anaweza kujitoa kugombea 
kwa kuwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi yeye 
mwenyewe barua ya kujitoa pamoja na tamko la kujitoa 
alilotoa mbele ya Hakimu. Nakala ya barua ya kujitoa 
ipelekwe tawi la chama kilichomdhamini kabla ya saa kumi 
na mbili (12:00) jioni, siku inayofuata baada ya siku ya 
uteuzi.  
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Endapo mgombea atajitoa baada ya muda uliowekwa 
kisheria atapoteza dhamana ya fedha alizoweka kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi. 

Kwa mujibu wa kanuni ya 34 (2) (b) ya Kanuni za Uchaguzi 
wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 mgombea akijitoa 
baada ya siku ya uteuzi, chama chake hakitapata nafasi ya 
kuweka mgombea mwingine. 

3.17.   Kufariki kwa Mgombea  

Kwa mujibu wa kifungu cha 49 cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, endapo Msimamizi wa Uchaguzi 
atajiridhisha kuwa mgombea yeyote amefariki baada ya saa 
kumi kamili (10:00) jioni ya siku ya uteuzi na kabla ya 
muda wa mwisho wa upigaji kura, atasitisha uchaguzi 
katika jimbo husika na kutoa taarifa Tume ili ipange tarehe 
nyingine ya uteuzi wa mgombea wa chama ambacho 
mgombea wake amefariki. 
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SURA YA NNE 

UTEUZI WA WAGOMBEA UDIWANI 

4.1.  Sifa za Mgombea Udiwani  

Kwa mujibu wa kifungu cha 39 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292 sifa za mgombea Udiwani ni 
zifuatazo:-  

(i) Awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka ishirini na moja (21);  

(iii) Awe anajua kusoma na kuandika katika Kiswahili au 
Kiingereza; 

(iv) Awe mkazi wa kawaida wa halmashauri anayogombea;  

(v) Awe mwanachama na mgombea aliyependekezwa na 
chama cha siasa chenye usajili wa kudumu; 

(vi) Awe na kipato halali kinachomwezesha kuishi; na  

(vii) Awe hajatiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa 
lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika 
kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 

4.2.   Kukosa Sifa za Kugombea Udiwani  

Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Uchaguzi 
ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 mtu hataruhusiwa 
kugombea Udiwani ikiwa:-  

(i)  Ana utii wa nchi nyingine; 

(ii)  Amethibitika kisheria kwamba hana akili 
timamu; 



 

34 

 

(iii) Amehukumiwa kifo na Mahakama Kuu au 
Mahakama ya Rufaa Tanzania; 

(iv) Anatumikia kifungo cha zaidi ya miezi sita 
gerezani kilichotolewa na Mahakama yoyote 
Tanzania; 

(v)  Yuko uhamishoni kwa zaidi ya miezi sita kwa 
mujibu wa Sheria ya Uhamishoni (Deportation 
Act, Cap 380);  

(vi) Amezuiwa na Sheria yoyote nchini 
kujiandikisha kuwa mpiga kura; na 

(vii) Ana maslahi katika mkataba na halmashauri 
au kampuni yenye mkataba na halmashauri 
na hajatangaza kwenye magazeti 
yaliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili au 
Kiingereza yanayopatikana katika 
halmashauri husika juu ya maslahi hayo. 

Angalizo: 

Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (2) (b) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 mtu aliyepewa 
adhabu ya kulipa faini au kifungo na akalipa faini hazuiwi 
kugombea Udiwani.  Iwapo atapewa adhabu ya kulipa 
faini akashindwa na akatumikia kifungo na kukimaliza 
kabla ya siku ya uteuzi anaruhusiwa kugombea.  

Kiongozi wa chama cha siasa haruhusiwi kupendekeza 
jina lake na kujidhamini mwenyewe. 

4.3.   Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani  

Kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292 ili mgombea Udiwani aweze 
kuteuliwa anapaswa atimize masharti yafuatayo: -  
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(i) Awe amedhaminiwa na wapiga kura wasiopungua 
kumi (10) walioandikishwa katika kata anayogombea. 

(ii) Awe ametoa Tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha 
kwamba anazo sifa za kugombea Udiwani na 
hajapoteza sifa hizo.  

(iii) Awe ameweka dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=) 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya amana 
ya halmashauri atakayopatiwa siku ya kuchukua fomu 
za uteuzi. Mgombea akishalipa atawasilisha pay - in 
slip ya benki kwa Msimamizi wa Uchaguzi ili apewe 
stakabadhi ya kukiri mapokezi. 

Angalizo: Wagombea wahakikishe wanapewa akaunti 
namba ya amana ya halmashauri kwa ajili ya malipo ya 
dhamana wanapochukua fomu za uteuzi. 

4.4.   Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8C)  

Kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292 fomu ya uteuzi ya mgombea 
Udiwani itaonesha: -  

(i) Maelezo binafsi ya mgombea;  

(ii) Tamko la mgombea Udiwani kwamba anazo sifa za 
kugombea; 

(iii) Uthibitisho wa Katibu wa chama cha siasa ngazi ya 
wilaya, jimbo au kata wa kumpendekeza kuwa 
mgombea; 

(iv) Tamko, majina, anuani na namba za wapiga kura 
wasiopungua kumi waliomdhamini mgombea; 

(v) Tamko la kisheria la mgombea kuthibitisha kwamba 
anazo sifa zinazotakiwa kugombea Udiwani na 
hajapoteza sifa hizo; 
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(vi) Uthibitisho kuwa mgombea ameweka dhamana ya 
shilingi elfu tano (5,000/=); na  

(vii) Uthibitisho wa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata kumteua 
mgombea. 

4.5.   Utoaji wa Fomu za Uteuzi  

(i) Fomu za uteuzi zitatolewa na Msimamizi wa Uchaguzi 
au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi kata kwa 
mgombea ambaye ana ushahidi wa maandishi kutoka 
kwa Katibu wa chama cha siasa ngazi ya wilaya, jimbo 
au kata kwamba amependekezwa na chama chake. 

(ii) Kila mgombea mwenye ushahidi huo atapewa nakala 
nne (4) za Fomu za Uteuzi (Fomu Na. 8C) na Fomu za 
Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 
Uchaguzi ya mwaka 2020 (Fomu Na. 10). Fomu hizo 
zitatolewa kwa mgombea mmoja tu aliyependekezwa 
kutoka kila chama cha siasa. 

(iii) Mgombea akishapatiwa fomu atafanya yafuatayo: - 

(a) Apate wapiga kura wasiopungua kumi (10) 
watakaokuwa wadhamini wake kwa kumjazia 
fomu ya uteuzi. Wadhamini hao:- 

(i) Wawe wamejiandikisha kuwa wapiga kura 
katika kata anayogombea; 

(ii) Wawe hawajamdhamini mgombea 
Udiwani mwingine yeyote; na 

(iii) Si lazima wawe wanachama wa chama 
kilichompendekeza au wanachama wa 
chama chochote cha siasa. 
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(b) Ajaze taarifa zake binafsi kwenye Fomu Na. 8C, 
na ahakikishe kwamba taarifa hizo 
zinathibitishwa na Katibu wa chama 
kilichomteua ngazi wilaya, jimbo au kata 
kwamba ni za kweli. Ni muhimu ahakikishe 
kuwa taarifa zilizojazwa katika nakala zote nne 
za fomu zinafanana. 

(c) Atoe tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha 
kwamba anazo sifa za kugombea Udiwani katika 
nakala zote nne za fomu ya uteuzi. 

(d) Awe na picha nne (4) za rangi zenye ukubwa 
sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya 
kusafiria (passport size) zilizopigwa ndani ya 
miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi. Muonekano 
wa picha kwa nyuma uwe wa rangi nyeupe 
(white background) na nyuma liandikwe jina 
kamili la mgombea, kata na chama. Picha hizo 
ndizo zitakazotumika katika karatasi ya kura; na 

(e) Aweke dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=) 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya 
amana ya halmashauri atakayopatiwa siku ya 
kuchukua fomu za uteuzi. Mgombea akishalipia 
atawasilisha pay-in slip ya benki kwa Msimamizi 
wa Uchaguzi ili apewe stakabadhi ya kukiri 
mapokezi. 

4.6.   Uwasilishaji wa Fomu Siku ya Uteuzi 

Mgombea anayependekezwa na chama cha siasa awasilishe 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata kabla ya saa kumi kamili (10:00) jioni 
siku ya uteuzi nyaraka zifuatazo: - 
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(a) Nakala nne (4) za fomu ya uteuzi; 

(b) Picha nne (4) za rangi zenye ukubwa sawa na picha 
inayotumika katika pasi ya kusafiria (passport size). 
Muonekano wa picha kwa nyuma uwe wa rangi nyeupe 
(white background) na nyuma liandikwe jina kamili la 
mgombea, kata na chama; na 

(c) Stakabadhi ya malipo ya dhamana ya shilingi elfu tano 
(5,000/=). 

Mgombea anaweza kuwasilisha fomu zake kuanzia siku tatu 
(3) kabla ya siku ya uteuzi ili Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata aweze 
kuzikagua na ikiwa kuna dosari amuelekeze mgombea 
akarekebishe dosari hizo. Mgombea ahakikishe 
anarudishiwa fomu zake mara baada ya kukaguliwa.  Hata 
hivyo, uteuzi rasmi utafanywa siku iliyotangazwa na Tume 
ambapo Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
uchaguzi ngazi ya kata atapaswa kupokea fomu husika 
kutoka kwa wagombea na kufanya uteuzi. 

Ni muhimu wagombea wawasilishe fomu za uteuzi wao 
wenyewe ili watimize sharti la kutoa tamko la kuheshimu na 
kutekeleza Maadili ya Uchaguzi mbele ya Msimamizi wa 
Uchaguzi. Aidha, ni vema kuwasilisha fomu hizo mapema 
siku ya uteuzi ili upatikane muda wa kutosha wa 
kuzishughulikia. 

4.7. Mpiga Kura Anayedhamini Mgombea Udiwani Zaidi ya 
Mmoja  

Kifungu cha 42 (9) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292 kinakataza mpiga kura kudhamini zaidi 
ya mgombea mmoja katika uchaguzi unaohusika. 
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Kifungu cha 42 (10) cha Sheria tajwa kinaeleza kuwa endapo 
mpiga kura atadhamini mgombea zaidi ya mmoja na 
wagombea hao wakateuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi, 
udhamini huo hautabatilisha uteuzi wao, isipokuwa itakuwa 
ni kosa kwa mpiga kura huyo kwa mujibu wa kifungu cha 
42 (11) cha sheria husika.  

Utaratibu wa kushughulikia mpiga kura aliyemdhamini 
mgombea zaidi ya mmoja ni ufuatao:- 

(i) Kwa mujibu wa kifungu cha 42 (11) na (12) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, mpiga kura 
aliyedhamini mgombea zaidi ya mmoja akikubali kosa 
kwa maandishi, Msimamizi wa Uchaguzi anaweza kutoa 
adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki mbili (200,000/=).  

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa atoe stakabadhi ya 
malipo baada ya mdhamini kulipa fedha hizo.  

(iii) Mpiga kura asipokubali kosa kwa maandishi shauri hili 
litapelekwa Mahakamani. 

4.8. Kubandika Fomu za Uteuzi wa Wagombea Udiwani 

Kwa mujibu wa kifungu cha 42 (8) cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za mitaa, Sura ya 292 na kanuni ya 27 ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020, Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata anatakiwa kubandika 
nakala moja ya Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8C) yenye picha 
ya mgombea, stakabadhi ya malipo na Tamko la kuheshimu 
na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi (Fomu Na. 10) kwa kila 
mgombea aliyemteua.  

Fomu hizo na stakabadhi zitabandikwa mahali pa wazi nje ya 
ofisi ya Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya 
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uteuzi au kabla ya muda huo hadi saa kumi kamili (10:00) 
jioni ya siku inayofuata. 

4.9. Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani  

 Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea linalenga kuweka 
zuio kwa mgombea Udiwani aliyeteuliwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
kwamba hana sifa za kuteuliwa kwa mujibu wa sheria. 
Pingamizi linaweza kuwekwa kuanzia saa 10:00 jioni siku ya 
uteuzi hadi saa 10:00 jioni siku inayofuatia baada ya siku ya 
uteuzi. 

 

(i) Sababu za Pingamizi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 44 (1) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 sababu ya 
pingamizi inaweza kuwa yoyote kati ya zifuatazo, 
kwamba Mgombea:-  

(a) Si raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka 21; 

(c) Hajui kusoma na kuandika katika Kiswahili 
au Kiingereza; 

(d) Si mwanachama wa chama cha siasa chenye 
usajili wa kudumu; 

(e) Si mkazi wa kawaida wa halmashauri 
ambayo kata anayogombea imo; 

(f) Ametiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa 
kosa lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote 
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ya Serikali katika kipindi cha miaka mitano 
kabla ya tarehe ya uchaguzi; 

(g) Hajadhaminiwa na wapiga kura 
walioandikishwa katika kata husika, 

(h) Hajadhaminiwa na wapiga kura 
wasiopungua kumi (10); 

(i) Hakuna uthibitisho kuwa mgombea 
ameweka dhamana ya shilingi elfu tano 
(5,000/=); 

(j) Hakuwasilisha picha; 

(k) Hajawasilisha Tamko la Kisheria; 

(l) Hajadhaminiwa na chama cha siasa 
kilichosajiliwa; 

(m) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha 
atakazotumia kwenye uchaguzi (Pingamizi 
kuhusiana na sababu hii litawekwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa tu); 

(n) Hajatoa Tamko la kuheshimu na kutekeleza 
Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020; 

(o) Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu 
wa masharti yaliyowekwa na Sheria; na 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya 
Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 
278 (Pingamizi kuhusiana na sababu hii 
litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa 
tu). 
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(ii) Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi  

(a) Mgombea Udiwani yeyote wa kata inayohusika;  

(b) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi ngazi ya kata; na  

(c) Msajili wa Vyama vya Siasa 

(iii) Utaratibu wa Kuweka Pingamizi 

Pingamizi ni lazima liwekwe kwa maandishi kwa 
kutumia Fomu Na. 9C. Fomu hizo zinapaswa kujazwa 
nakala mbili zikionyesha yafuatayo:-  

(a)    Maelezo ya anayeweka pingamizi; 

(b)    Jina la mgombea aliyewekewa pingamizi;  

(c)    Sababu za pingamizi; 

(d)   Tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 

(e)    Saini ya aliyeweka pingamizi.  

Mgombea, Msimamizi wa Uchaguzi au Mkurugenzi wa 
Uchaguzi atawasilisha fomu ya pingamizi kwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata si zaidi ya saa kumi 
kamili (10:00) jioni siku inayofuatia baada ya siku ya uteuzi. 

(iv) Utaratibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa Kuweka 
Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea   

Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilisha pingamizi 
kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
kwa kutumia Fomu Na. 9C si chini ya siku saba na si 
zaidi ya siku 14 baada ya siku ya uteuzi.  
Utaratibu wa kushughulikia pingamizi zitakazowekwa 
na Msajili wa Vyama vya Siasa dhidi ya mgombea 
utafuata utaratibu ulioelekezwa katika kipengele (v).  
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(v) Kushughulikia Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa 
Mgombea Udiwani 
(a) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 

mara baada ya kupokea pingamizi atamtaarifu 
kwa maandishi mgombea aliyewekewa 
pingamizi kuhusu pingamizi hilo na kumtaka 
atoe maelezo yake. Mgombea aliyewekewa 
pingamizi anaweza kutoa maelezo na kumpa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
maelezo yake.  

(b) Baada ya kupata maelezo ya pande zote 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
atafanya maamuzi haraka iwezekanavyo ikiwa 
analikubali au analikataa pingamizi husika.   

(c) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
baada ya kufanya uamuzi kuhusu pingamizi 
awasilishe uamuzi huo kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi ili aupitie na kuona kama umezingatia 
sheria. Msimamizi wa Uchaguzi ana mamlaka ya 
kubadili uamuzi huo kama atabaini kuwa 
haukuzingatia matakwa ya sheria. 

(d) Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi kutoa 
maamuzi ya kukubaliana au kukataa uamuzi wa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata, 
Wagombea watafahamishwa kwa maandishi 
kuhusu uamuzi huo. Aidha, Msimamizi wa 
Uchaguzi kama analikubali pingamizi hilo 
atatakiwa kuwajulisha wagombea sababu za 
uamuzi wake.  
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Angalizo:  

Viongozi wa vyama vya siasa waliowapendekeza 
wagombea au mtu mwingine yeyote hawana haki kisheria 
ya kuweka pingamizi. 

 

4.10.  Utaratibu wa Kuwasilisha Rufaa 

Kifungu cha 44 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292 kinaruhusu wagombea kukata rufaa 
Tume dhidi ya uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu 
pingamizi dhidi yao.  
Katika utekelezaji bora wa suala hili masharti yafuatayo 
yatazingatiwa:-  

(i) Rufaa dhidi ya uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi 
kuhusu uteuzi wa mgombea Udiwani zitawasilishwa 
kwa kutumia Fomu Na. 12. Warufani watajaza nakala 
tatu (3) za fomu hizo. Fomu hizo zitatolewa na 
Wasimamizi wa Uchaguzi. 

(ii) Fomu za rufaa ziwasilishwe kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi katika muda wa saa ishirini na nne (24) tangu 
Msimamizi wa Uchaguzi alipotoa uamuzi unaopingwa. 
Msimamizi wa Uchaguzi apokee rufaa hizo kwa niaba 
ya Tume. Hii ni kwa mujibu wa kanuni ya 29 ya 
Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa 
Madiwani) za mwaka 2020.  

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi atamueleza yeyote ambaye 
hakuridhika na uamuzi wake kuwa ana haki ya kukata 
rufaa Tume, ndani ya muda wa saa ishirini na nne (24) 
tangu kutolewa kwa uamuzi wa Msimamizi wa 
Uchaguzi.  
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4.11.   Uamuzi wa Tume 
Uamuzi wa Tume kuhusu rufaa utakuwa ni wa mwisho na 
ambaye hataridhika nao, anaweza baada ya uchaguzi, 
kuwasilisha malalamiko ya uchaguzi katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi. 

4.12.  Kutokuwepo kwa Wagombea 
Kwa mujibu wa kifungu cha 52 cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292, endapo baada ya uteuzi 
hapatakuwa na mgombea yeyote kwa sababu ya kifo, kujitoa 
au sababu nyingine yoyote Msimamizi wa Uchaguzi 
ataitaarifu Tume ili iweze kusitisha uchaguzi na kupanga 
tarehe nyingine ya uteuzi wa wagombea katika kata husika.  

4.13.  Mgombea Aliyepita Bila Kupingwa 
Kwa mujibu wa kifungu cha 45 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292, endapo mgombea aliyeteuliwa 
ni mmoja atahesabika kuwa amechaguliwa na upigaji kura 
hautafanyika katika kata hiyo kwa uchaguzi wa Diwani. 
Aidha, Msimamizi wa Uchaguzi atamtangaza mgombea 
aliyechaguliwa baada ya muda wa pingamizi kupita. 
Mgombea husika atapatiwa hati ya kuchaguliwa kuwa 
Diwani mara baada ya uchaguzi kukamilika.  

4.14. Kujitoa kwa Mgombea  
Kwa mujibu wa kifungu cha 50 cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292, mgombea anaweza kujitoa 
kugombea kwa kuwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi 
yeye mwenyewe barua ya kujitoa pamoja na tamko la kujitoa 
alilotoa mbele ya Hakimu. Nakala ya barua ya kujitoa 
ipelekwe tawi la chama kilichomdhamini kabla ya saa kumi 
na mbili (12:00) jioni ya siku inayofuata baada ya siku ya 
uteuzi.  
Endapo mgombea atajitoa baada ya muda wa uteuzi kupita 
atapoteza dhamana ya fedha alizoweka kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi na chama chake hakitapata nafasi ya kuteua 
mgombea mwingine. 

45 
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SURA YA TANO 

UTARATIBU WA WATUMISHI WA UMMA KUGOMBEA 
UBUNGE NA UDIWANI     

5.1. Wanaoruhusiwa na Wasioruhusiwa Kugombea Miongoni 
mwa Watumishi wa Umma 

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa mwaka 
2015 unawaruhusu watumishi wote wa Umma watakaopenda 
kugombea nyadhifa za kisiasa katika ngazi mbalimbali 
kufanya hivyo, isipokuwa wale ambao kwa mujibu wa Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hawaruhusiwi kuwa 
wanachama wa chama chochote cha siasa wala kujihusisha na 
shughuli za kisiasa zaidi ya kupiga kura. Watumishi hao ni:- 

(i)  Askari wote walio kazini, Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania (JWTZ) na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), 
Jeshi la Polisi, Jeshi la Magereza, Idara ya 
Uhamiaji na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji; 

(ii)  Majaji na Mahakimu wa Mahakama katika ngazi 
zote; 

(iii) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, Wajumbe na 
Watumishi wote wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
pamoja na Wasimamizi wa Uchaguzi; na 

(iv) Vyombo vingine vya utendaji Serikalini 
ambavyo kwa hulka yake na kwa mujibu wa 
utendaji wake wa kazi, watumishi wake 
hawaruhusiwi kuwa wanachama wa chama 
chochote cha Siasa na/au kushiriki katika 
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mambo ya Siasa. Hao ni pamoja na watumishi 
wote wa Ofisi ya Bunge, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, Idara ya Usalama wa 
Taifa, Mawakili wa Serikali na Watumishi wa 
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 

5.2.   Wakati wa Kujitayarisha Kugombea 

Mtumishi wa Umma atakayeamua kugombea nafasi ya 
uongozi wa kisiasa atatakiwa kutoa taarifa rasmi kwa 
maandishi kwa mamlaka iliyomuajiri na kisha ataomba na 
atapewa likizo bila malipo ili ashughulikie taratibu zake za 
kugombea nafasi aliyoomba.  Utaratibu utakuwa kama 
ifuatavyo: - 

(i) Kwa wagombea Ubunge na wagombea Udiwani, likizo 
hiyo itaanza tangu siku ya kuvunjwa Bunge na itakoma 
tarehe ya kuteuliwa na Tume kuwa mgombea. 

(ii) Kwa upande wa Viti Maalum vya Ubunge na Udiwani, 
likizo hiyo itaanza siku ya kuvunjwa Bunge hadi tarehe 
ambayo Tume itamtangaza kuwa Mbunge au Diwani. 

5.3. Baada ya Kuteuliwa au Kutangazwa na Tume  

Utaratibu kwa watumishi wote wa Umma watakaogombea 
nyadhifa za kisiasa nchini utakuwa kama ifuatavyo: - 

(i) Mtumishi wa Umma atakayeamua kugombea nafasi ya 
Ubunge anaruhusiwa kufanya hivyo, na baada ya 
Tume kumtangaza kuwa mgombea wa Ubunge, 
atalazimika kuacha kazi; 

(ii) Mtumishi wa Umma atakayeamua kugombea Ubunge 
kupitia Viti Maalum, anaruhusiwa kufanya hivyo, na 
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baada ya Tume kumtangaza kuwa Mbunge, utumishi 
wake utakoma; na 

(iii) Mtumishi wa Umma, atakayeamua kugombea nafasi ya 
Udiwani anaruhusiwa kufanya hivyo na baada Tume 
kumtangaza kuwa Mgombea wa Udiwani, atalazimika 
kuacha kazi. 
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SURA YA SITA 

KAMPENI NA MAADILI YA UCHAGUZI 

6.1. Kipindi cha Kampeni 

Kwa mujibu wa kifungu cha 46 (1) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 53 (1) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 kipindi cha 
kampeni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 
hutangazwa na Tume. Kampeni zitaanza siku moja baada ya 
siku ya uteuzi na kumalizika siku moja kabla ya siku ya 
uchaguzi. 

Kwa kuzingatia kanuni ya 40 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais 
na Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 35 ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020 zikisomwa pamoja na kipengele cha 2.1(c) cha 
Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020, muda wa kuanza 
kampeni utakuwa saa mbili kamili (2:00) asubuhi na 
kumalizika saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni. 

6.2. Wajibu wa Vyama vya Siasa, Wagombea na Mawakala 

Wakati wa Kampeni vyama vya siasa vinatakiwa kunadi sera 
na wagombea wao kwa kuzingatia Sheria za Uchaguzi, 
Kanuni na Maadili ya Uchaguzi. Kwa mujibu wa kifungu cha 
51 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu 
cha 53 (1) (b) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292, jukumu la kuendesha kampeni za uchaguzi ni la 
mgombea, wakala wa mgombea au chama chake.  

Hivyo, kila mgombea au wakala anatakiwa apange ratiba ya 
mikutano ya kampeni na kuiwasilisha kwenye chama chake 
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cha siasa ili iwasilishwe Tume, au kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
tayari kwa kuoanishwa na Ratiba nyingine za wagombea au 
vyama vya siasa au mawakala. 

Mapendekezo ya ratiba za mikutano ya kampeni yanatakiwa 
kuwasilishwa katika mamlaka husika siku saba (7) kabla ya 
siku ya uteuzi. 

Kwa upande wa uchaguzi wa Rais, ratiba za kampeni 
zitaratibiwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi. Hivyo, vyama vya 
siasa vinavyoshiriki uchaguzi wa Rais viwasilishe 
mapendekezo ya ratiba za mikutano ya kampeni kwa 
Mkurugenzi wa Uchaguzi. Mapendekezo hayo yaoneshe 
tarehe, muda, mkoa, wilaya na mahali ambapo mgombea 
atafanya kampeni zake. Mkurugenzi wa Uchaguzi baada ya 
kupokea mapendekezo ataitisha mkutano wa wawakilishi wa 
vyama vinavyoshiriki uchaguzi wa Rais ili kujadili na 
kupanga ratiba hiyo. Nakala ya ratiba hiyo itapelekwa kwa 
wafuatao: - 

(i) Vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi wa Rais; 

(ii) Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa; 

(iii) Wakuu wa Mikoa kwa taarifa; na 

(iv) Inspekta Jenerali wa Polisi kwa ajili ya kuandaa ulinzi. 

Vyama vya siasa vinatakiwa kuzingatia ratiba hiyo 
kikamilifu. Pamoja na ratiba hiyo, vyama vya siasa 
vinaruhusiwa kipindi cha kampeni kufanya kampeni za 
nyumba kwa nyumba hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 51 
(3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu 
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cha 53 (1)(b) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 
ya 292. 

6.3. Wajibu wa Msimamizi wa Uchaguzi na Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi Ngazi ya Kata katika Kuratibu 
Ratiba za Kampeni za Wagombea Ubunge na Udiwani  

(i) Kwa uchaguzi wa Ubunge na Udiwani, Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi 
ya kata atapaswa kabla ya kuanza kwa kampeni za 
uchaguzi, kuvitaka vyama vya siasa kuwasilisha Ratiba 
za Kampeni zikionesha tarehe, mahali na saa ya 
kufanya mikutano ya kampeni.  

(ii) Kupokea mapendekezo ya ratiba za kampeni kutoka 
kwenye vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi siku 
saba (7) kabla ya siku ya uteuzi. Ratiba za kampeni 
zitaonesha tarehe, muda, na mahali ambapo mgombea 
atafanya kampeni zake.  

(iii) Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata kupokea ratiba 
zote za kampeni za uchaguzi ataitisha mkutano wa 
vyama vya siasa au wagombea wanaoshiriki uchaguzi 
kwa ajili ya kuratibu ratiba hizo ili kuepusha 
mgongano wakati wa kampeni.  

(iv) Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi kutayarisha ratiba 
ya kampeni iliyoratibiwa atasambaza nakala kwa 
wafuatao: -  

(a) Vyama vyote vya siasa vinavyoshiriki katika 
uchaguzi wa Ubunge au Udiwani; 
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(b) Mkuu wa Wilaya - kwa taarifa;  
(c) Kamanda wa Polisi wa Wilaya kwa madhumuni 

ya kutoa ulinzi katika mikutano ya Kampeni; na 
(d) Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 

Jimbo na Kata. 

Angalizo:  

Ratiba ya Kampeni iliyowasilishwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata kwa Kamanda wa Polisi wa Wilaya ndiyo taarifa rasmi 
ya mikutano ya kampeni na atatakiwa kutoa Ulinzi katika 
mikutano kwa vyama vyote vya siasa. Hivyo, vyama 
havitatakiwa kuomba vibali vyovyote vya ziada kuendesha 
mikutano ya kampeni. 

6.4. Utaratibu wa Kubadili Ratiba ya Kampeni 
Endapo chama cha siasa kinakusudia kufanya marekebisho 
ya eneo la kampeni au kubadilisha ratiba, kitamfahamisha 
kwa maandishi Mkurugenzi wa Uchaguzi, Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
na kuainisha sababu za kutaka kufanya hivyo.  
Mkurugenzi wa Uchaguzi au Msimamizi wa Uchaguzi 
ataitisha mkutano wa vyama vyote vinavyoshiriki katika 
uchaguzi husika ili kujadili na kukubaliana juu ya mabadiliko 
hayo na kisha atavipatia nakala ya ratiba yenye mabadiliko 
husika vyama vyote vinavyoshiriki katika uchaguzi, Mkuu 
wa Wilaya na Kamanda wa Polisi wa Wilaya.  

6.5. Maelekezo ya Jumla 

(i) Ni marufuku kwa mgombea, chama cha siasa au 
wakala, kufanya kampeni siku ya uchaguzi.  
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(ii) Siku ya Uchaguzi, mpiga kura au mtu mwingine yeyote 
haruhusiwi kwenda katika kituo cha kupigia kura na 
alama au vazi au bango linaloashiria kukipigia 
kampeni chama au mgombea. 

(iii) Endapo vyama vya siasa au mgombea yeyote atahitaji 
kutumia machapisho kama vile mabango au 
vipeperushi vyenye matangazo ya kampeni anapaswa 
kuomba idhini kwa mamlaka husika kama ifuatavyo:- 

(a) Kwa uchaguzi wa kiti cha Rais kibali kiombwe 
Tume; na 

(b) Kwa uchaguzi wa Ubunge au Udiwani kibali 
kiombwe kwa Msimamizi wa Uchaguzi.  

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi atatoa Mfano wa Karatasi za 
Kura kwa vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi ili 
wapate kuzifahamu na kuzitumia katika mikutano ya 
kampeni. Karatasi hizo zitakuwa na majina, nembo za 
vyama na picha za wagombea. Aidha, atatoa mfano wa 
jalada la nukta nundu (tactile ballot folder) 
litakalotumika kuwawezesha wasioona kupiga kura 
wenyewe ili litumike kuwaelekeza namna watakavyo 
kitumia katika kupiga kura.  

Angalizo:  

Mabango ambayo hayajaidhinishwa na mamlaka husika 
hayataruhusiwa kutumika katika kampeni.  

6.6. Maadili ya Uchaguzi  

Maadili ya Uchaguzi ni makubaliano ya pamoja baina ya 
vyama vya siasa, Serikali na Tume yanayoeleza mambo 
yanayotakiwa kufanywa au kuzingatiwa na yasiyotakiwa 
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kufanywa katika mchakato wa uchaguzi wakati wa kampeni 
za uchaguzi, kupiga kura na kutangaza matokeo ya uchaguzi.  

Pamoja na mambo mengine, Maadili ya Uchaguzi yanahusu 
kuheshimiana, kuzingatia ratiba za kampeni, kuelimisha 
wanachama wa vyama katika misingi ya kuelewa sera za 
vyama husika, kutojenga chuki, kushirikiana na kutobeba 
silaha za aina yoyote katika mikutano.  

Vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi vinatakiwa 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi au Msimamizi wa 
Uchaguzi majina ya watu watakaounda kamati za maadili 
katika ngazi ya taifa, jimbo au kata siku saba (7) kabla ya siku 
ya uteuzi wa wagombea. 

Kamati hizo zitasimamia na kushughulikia malalamiko 
yanayotokana na ukiukwaji wa maadili wakati wa kampeni 
za uchaguzi kuanzia hatua ya kuanza kwa kampeni hadi 
kukamilika kwa kampeni za uchaguzi.   

Vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi vina wajibu wa 
kuhakikisha vinatekeleza makubaliano ya kuheshimu na 
kutekeleza maadili ya uchaguzi ili kuhakikisha kuwa 
kampeni zinafanyika kwa amani na utulivu. 

Ni muhimu vyama vya siasa na wagombea kuzingatia 
Kanuni za Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020 kwani 
kushindwa kufanya hivyo kunaweza kusababisha kuharibika 
kwa mchakato wa uchaguzi. 
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 SURA YA SABA 

UPIGAJI KURA 

7.1. Vituo vya Kupigia Kura na Uteuzi wa Watendaji wa Vituo 

(i) Orodha ya Vituo vya Kupigia kura 

Msimamizi wa Uchaguzi atavipatia vyama vya siasa 
vinavyoshiriki katika uchaguzi orodha ya vituo vya 
kupigia kura vitakavyotumika siku kumi na nne (14) 
kabla ya Siku ya Uchaguzi. Vyama vya Siasa vinaweza 
kutoa maoni kuhusu mahali vilipo vituo hivyo. 

(ii) Watendaji wa Vituo vya Kupigia Kura 

Katika kila kituo cha kupigia kura kutakuwa na 
watendaji wafuatao: - 

• Msimamizi wa Kituo; 

• Wasimamizi Wasaidizi wa Kituo wawili (2); 

• Karani Mwongozaji Wapiga Kura; na 

• Mlinzi wa Kituo. 

(iii)  Uteuzi wa Wasimamizi wa Vituo 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atatangaza kwenye ubao wa matangazo 
mahali pa wazi nje ya Ofisi ya Msimamizi wa 
Uchaguzi orodha ya majina ya watu anaotarajia 
kuwateua kuwa Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia 
Kura. 
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7.2. Haki ya Vyama vya Siasa na Wagombea Kuteua Mawakala 

Kwa mujibu wa kifungu cha 57 (1) na (2) cha Sheria ya Taifa 
ya Uchaguzi, Sura ya 343, na kifungu cha 58 (1) na (2) cha 
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, chama 
cha siasa kinaruhusiwa baada ya kupata ridhaa ya mgombea 
au wagombea kuteua na kuwasilisha kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi orodha ya majina ya mawakala wa upigaji kura 
siku saba (7) kabla ya siku ya uchaguzi. Ni vema mawakala 
wapangiwe vituo vya kupigia kura ndani ya kata wanayoishi 
ili waweze kuwatambua wapiga kura.  

Kila chama cha siasa kitakuwa na wakala mmoja tu kwa kituo 
ambaye atawakilisha wagombea wa chama hicho kwa 
uchaguzi wa Rais, Mbunge na Diwani katika kituo husika. 

7.3. Utambulisho wa Mawakala wa Vyama Vya Siasa 

Kwa mujibu wa kanuni ya 50 (6) ya Kanuni Uchaguzi wa Rais 
na Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 43 (6) ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020, barua ya utambulisho wa kila wakala 
itakayowasilishwa na chama iainishe kituo alichopangiwa na 
iambatishwe na picha mbili (passport size) zilizopigwa si zaidi 
ya miezi mitatu.  

Aidha, kwa mujibu wa kifungu 57 (3) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 chama kitaruhusiwa kuteua wakala 
mbadala endapo aliyeteuliwa awali amefariki au ameshindwa 
kutekeleza majukumu ya uwakala. Katika kurahisisha 
utekelezaji wa suala hili, sambamba na orodha ya mawakala 
wa vituoni, vyama viwasilishe majina mawili ya mawakala 
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wa ziada kwa kila kata ambao watatumika kama mawakala 
mbadala iwapo itahitajika.  

Endapo wakala hana picha anaweza kuwasilisha nakala mbili 
za mojawapo ya vitambulisho vifuatavyo: - 

(i) Kadi ya mpiga kura;  

(ii) Kitambulisho cha Taifa;  

(iii) Leseni ya udereva; au  

(iv) Pasi ya kusafiria.   

Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi kupokea utambulisho wa 
mawakala atafanya yafuatayo: - 
(i) Ataandaa orodha ya mawakala kwa kila kituo.   

(ii) Ataikabidhi orodha hiyo kwa Wasimamizi wa vituo 
pamoja na barua ya   utambulisho yenye picha wakati 
wa kugawa vifaa. Kama barua haina picha iambatishwe 
na moja ya nakala za vitambulisho vilivyotajwa hapo 
juu.  

(iii) Atawaelekeza Wasimamizi wa Vituo kubandika orodha 
ya mawakala watakayopatiwa nje ya kituo cha kupigia 
kura kabla ya kuanza kwa zoezi la upigaji kura.  

(iv) Atawaelekeza Wasimamizi wa Vituo wasiombe 
utambulisho mwingine wowote kutoka kwa mawakala 
wa vyama.  

Tume inashauri uteuzi wa mawakala uzingatie uwiano wa 
kijinsi na makundi maalum kama vile vijana na watu 
walemavu.  Hata hivyo, vyama vya siasa vina mamlaka 
kamili juu ya uamuzi wa kuteua mawakala kwa kadri 
watakavyoona inafaa. 
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Angalizo:  

1. Nakala ya fomu ya kiapo (Fomu Na. 6) haitatumika kwa 
ajili ya utambulisho wa wakala na wakala hatapewa 
nakala ya fomu hiyo baada ya kuapa. 

2. Gharama za mawakala wa vyama vya siasa zitalipwa na 
vyama vyao. 

7.4.  Kiapo cha Kutunza Siri kwa Mawakala 
Kwa mujibu wa kanuni ya 50 (4) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
Rais na Wabunge ya mwaka 2020 na kanuni ya 43 (4) ya 
Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa 
Madiwani) za mwaka 2020, mawakala wa upigaji kura 
wanatakiwa kuapa kiapo cha kutunza siri mbele ya 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi siku saba (7) kabla ya Siku ya Uchaguzi kwa 
kutumia Fomu Na. 6.  
Wakala ambaye hajaapa hataruhusiwa kuingia kwenye kituo 
cha kupigia kura. 
Kwa mujibu wa kifungu cha 93 cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 92 cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, endapo mgombea 
atahitaji kuingia kwenye vituo vya kupigia kura, kuhesabu 
kura au kujumlishia kura, atatakiwa kabla ya kufanya hivyo 
kuapa kiapo cha kutunza siri mbele ya Msimamizi wa 
Uchaguzi kwa mujibu wa sheria. 

7.5. Mafunzo kwa Mawakala 
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Tume itavipatia vyama vya siasa vinavyoshiriki katika 
uchaguzi vijitabu vya Maelekezo kwa mawakala wa vyama 
vya siasa. Vyama vitawajibika kutoa mafunzo kwa mawakala 
kwa gharama zao. 

7.6. Wajibu wa Mawakala 

Wajibu wa mawakala wa upigaji kura ni:- 

(i) Kumtambua mpiga kura anayetaka kupiga kura kuwa 
ndiye mwenye jina lililoandikwa katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura; 

(ii) Kumwakilisha na kulinda maslahi ya mgombea au 
wagombea kituoni; 

(iii) Kushirikiana na Msimamizi wa Kituo na Msimamizi 
Msaidizi wa Kituo katika kuhakikisha kwamba 
mwenendo wa upigaji kura  kituoni unazingatia masharti 
ya Sheria na taratibu zilizowekwa;  

(iv)  Kujaza Fomu Na. 14 na Na. 16 kituoni, kwa mujibu wa 
Sheria za Uchaguzi; na 

(v) Kukiwakilisha chama chake kwenye zoezi la kuhesabu 
kura baada ya kukamilika kwa zoezi la upigaji kura 
kwani wakala wa upigaji ndiye atakuwa wakala wa 
kuhesabu kura. 

Hata hivyo, wakala kutokuwepo au kukataa kusaini fomu 
zozote anazotakiwa kuzisaini kisheria wakati wa upigaji kura, 
kuhesabu kura au kujumlisha kura hakutabatilisha kazi 
yoyote itakayoendeshwa kwa mujibu wa sheria.  

Ili waweze kutekeleza kazi hizo kwa ufanisi, Tume inashauri 
kwamba:- 
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(i) Vyama vya Siasa viteue mawakala wa upigaji kura 
wanaowaamini ikiwezekana kutoka miongoni mwa watu 
waliojiandikisha kuwa wapiga kura kwenye maeneo 
yenye vituo ambavyo watafanyia kazi.   

(ii) Viongozi wa vyama vya siasa wawajibike kuwafundisha 
mawakala wao taratibu zote za kupiga kura na kuhesabu 
kura kituoni.  

Tume imeandaa vijitabu vya Maelekezo kwa Mawakala wa 
vyama vya siasa.  Wasimamizi wa Uchaguzi watavipatia 
vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi vijitabu hivyo.  

Mawakala wa upigaji kura/kuhesabu kura watakaosimamia 
vituo ambako misafara ya kukusanya masanduku na vifaa 
vingine itaanza, ndio pia watakaosindikiza na kushuhudia 
makabidhiano ya vifaa hivyo kwenye kituo cha kujumlishia 
kura. 

7.7. Vyama au Wagombea Kushuhudia Ugawaji wa Vifaa 

Vifaa vinavyotumika siku ya kupiga kura vitakabidhiwa kwa 
Wasimamizi wa Vituo vya kupigia kura mbele ya wagombea 
au wawakilishi wao. Aidha, kila chama kinachoshiriki 
uchaguzi kitapatiwa orodha kamili ya vifaa muhimu 
vitakavyotolewa kwa kila kituo. 

7.8. Wanaoruhusiwa Kuingia Ndani ya Kituo cha Kupigia Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 63 (2) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi (Sura ya 343) na kifungu cha 63 (2) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, (Sura ya 292), wafuatao ndio 
wanaoruhusiwa kuingia kwenye kituo cha kupigia kura:-  
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(i)  Msimamizi wa Kituo; 
(ii)  Wasimamizi Wasaidizi wa Kituo;  
(iii) Mawakala wa Upigaji Kura; 
(iv) Wapiga Kura kwa ajili ya kupiga kura tu; 
(v)  Mtu anayemsaidia mpiga kura asiyeweza 

kupiga kura  mwenyewe kwa sababu ya 
ulemavu au asiyejua kusoma;  

(vi) Mtazamaji wa Uchaguzi aliyeidhinishwa na 
Tume na mwenye kitambulisho maalum 
kilichotolewa na Tume;  

(vii) Mgombea; 
(viii) Mjumbe wa Tume; 
(ix) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
(x)  Afisa wa Tume; 
(xi) Askari polisi au mtu anayehusika na usalama 

wa eneo la kujumlishia kura; 
(xii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi; na 
(xiii) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa. 

 

Angalizo: Watazamaji wa Uchaguzi watapewa vitambulisho 
maalum kutoka Tume ambavyo vitatumika kuwatambulisha 
vituoni. 

Mtu yeyote ambaye hakutajwa katika sheria kuwa ni 
miongoni mwa wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha 
kupigia kura haruhusiwi kuingia kituoni.  
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7.9. Matumizi ya Fomu Na. 15 na Fomu Na. 17 

(i) Fomu Na. 15 

Fomu hii hujazwa na mpiga kura ambaye ana 
malalamiko juu ya mwenendo wa upigaji kura au juu ya 
utendaji wa Msimamizi wa Kituo au Msimamizi Msaidizi 
wa Kituo. 

(ii) Fomu Na. 17 

Fomu hii hujazwa iwapo Msimamizi wa Kituo, wakala au 
mgombea atatilia shaka utambulisho wa mpiga kura 
yeyote anayetaka kupiga kura kuwa hana haki ya kupiga 
kura au tayari amepiga kura. Msimamizi wa Kituo 
atampa tahadhari mpiga kura huyo kwamba ni kosa kwa 
mtu kupiga kura kama hana haki kwa mujibu wa sheria 
na kwamba, anaweza kushtakiwa mahakamani.  Mpiga 
kura huyo akizidi kudai kupiga kura, Msimamizi wa 
Kituo atamtaka kutoa Tamko katika Fomu Na. 17 na 
kisha atamruhusu kupiga Kura.  Mpiga kura akikataa 
kutoa tamko hataruhusiwa kupiga kura. 

Mpiga kura huyo ni sharti awe na Kadi ya Mpiga Kura na 
awemo kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la 
kituo husika.  Fomu Na. 17 sio mbadala wa kadi ya mpiga 
kura. 
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7.10.  Vibali vya Watendaji wa Uchaguzi, Mawakala na 
Wagombea  

(i) Vibali vya Watendaji wa Uchaguzi na Mawakala (Fomu 
Na. 18) 

Watendaji na mawakala ambao kutokana na majukumu 
yao katika uchaguzi hawataweza kupiga kura katika vituo 
walivyojiandikisha watapatiwa vibali maalum kwa 
kujaziwa Fomu Na. 18 na Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ili waruhusiwe kupiga 
kura katika vituo watakapofanyia kazi.  

Endapo mtendaji au wakala anayehusika atapangiwa 
kufanya kazi nje ya kata aliyojiandikisha hatapiga kura ya 
Diwani. Kwa halmashauri zenye jimbo zaidi ya moja, 
mtendaji au wakala atakayepangiwa nje ya jimbo 
alipojiandikisha hatapiga kura ya Mbunge wala Diwani 
bali atapiga kura ya Rais tu.  

(ii) Vibali vya Wagombea (Fomu Na. 19) 

Wagombea ambao watahitaji kupiga kura katika vituo 
ambavyo hawakujiandikisha watapatiwa vibali maalum 
kwa kujaziwa Fomu Na. 19 na Msimamizi wa Uchaguzi 
au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ambavyo 
vitawawezesha kupiga Kura katika kituo chochote katika 
jimbo au kata yake.   Aidha, mgombea Ubunge 
hataruhusiwa kupiga kura katika jimbo ambalo 
hakujiandikisha, vivyo hivyo kwa mgombea wa nafasi ya 
Udiwani katika kata. 
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Angalizo: 

1. Ni vema watendaji, mawakala na wagombea 
watakaopiga kura nje ya vituo walivyojiandikisha 
wakajulikana mapema ili vibali hivyo viandaliwe na 
kugawiwa kwa wahusika kabla ya Siku ya Uchaguzi.  

2. Kabla mpiga kura aliyetumia Fomu Na. 18 au Fomu Na. 
19 hajaondoka, Msimamizi wa Kituo achukue fomu ya 
mpiga kura huyo aigonge muhuri wa kituo na kuweka 
katika bahasha Na. 4. 

7.11. Mambo Yasiyoruhusiwa Kufanyika Siku ya Kupiga Kura 

Vyama vya siasa, wafuasi wao na mtu yeyote haruhusiwi 
kufanya mambo yafuatayo katika siku ya kupiga kura:- 

(i) Kufanya Kampeni ya aina yoyote; 

(ii) Kuvaa sare au alama za chama, kubeba au kubandika 
matangazo au kuimba nyimbo za vyama;  

(iii) Kuendelea kuwepo katika vituo vya kupigia kura bila 
ya sababu yoyote; 

(iv) Kutumia simu ya kiganjani ndani ya kituo cha kupigia 
kura/kuhesabia kura na kujumlishia kura isipokuwa 
kwa watendaji walioruhusiwa kufanya hivyo; na  

(v) Kutoa lugha za matusi hadharani kwa watendaji wa 
uchaguzi katika kituo cha kupigia kura. 
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SURA YA NANE 

KUHESABU KURA 

8.1. Utaratibu wa Kuhesabu Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 70A cha Sheria Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 70A cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, kura zitahesabiwa 
katika vituo vya kupigia kura. Mara baada ya kufunga kituo 
cha kupigia kura, kituo hicho kitageuka kuwa kituo cha 
kuhesabia kura.  

Endapo kutakuwa na sababu za kiusalama au sababu 
nyingine za msingi Msimamizi wa Kituo baada ya 
kushauriana na mawakala au kwa kushauriwa na Msimamizi 
wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au 
Mawakala, anaweza kuamua kura zihesabiwe katika kituo 
kingine cha kupigia kura au sehemu nyingine. Katika 
kuhesabu kura itahakikishwa kwamba kura 
zitakazohesabiwa hazichanganywi na hesabu ya kura za 
vituo vingine.  

Wakati wa kuhesabu Kura, endapo itakutwa Kura yoyote imo 
katika sanduku ambalo sio la Uchaguzi husika, Kura hiyo 
itahamishwa na kuhesabiwa pamoja na Kura za sanduku la 
Uchaguzi unaohusika. 

Wakati wa kuhesabu kura mambo yafuatayo yatazingatiwa: - 

(i) Mawakala wa Upigaji Kura watabadilika na kuwa 
mawakala wa kuhesabu kura; 

(ii) Wasimamizi wa vituo na Wasimamizi Wasaidizi wa 
Vituo vya kupigia kura ndiyo watakaohesabu kura; 
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(iii) Zoezi la kuhesabu kura litafanywa kwa mpangilio 
kwamba Kura za Rais ndizo zitakazohesabiwa kwanza 
na zitafuatia kura za Wabunge na mwisho Kura za 
Madiwani; 

(iv) Mawakala au wagombea waliopo wana haki ya kuomba 
Kura zirudiwe kuhesabiwa hadi mara mbili. Msimamizi 
wa kituo anaweza kukataa ombi la tatu endapo hesabu 
ya mara ya kwanza na ya pili zitalingana; na 

(v) Wakati wa mchakato wa kuhesabu kura mawakala au 
wagombea watajaza Fomu Na. 16 katika kila hatua 
kuonesha kama wameridhika au hawakuridhika na 
mwenendo mzima wa kuhesabu kura. 

8.2. Wanaoruhusiwa Kuwepo Wakati wa Kuhesabu Kura 

Wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha kuhesabia kura ni:-  

(i) Msimamizi wa Kituo; 

(ii) Msimamizi Msaidizi wa Kituo; 

(iii) Mgombea kama atakuwepo; 

(iv) Wakala wa Upigaji Kura; 

(v) Mtazamaji wa Uchaguzi aliyeidhinishwa na Tume na 
mwenye kitambulisho maalum kilichotolewa na Tume; 

(vi) Mjumbe wa Tume ya Uchaguzi;  

(vii) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(viii) Afisa wa Tume; 

(ix) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 

(x) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(xi) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; na  
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(xii) Askari polisi au mtu anayehusika na usalama wa 
mahali pa kuhesabia kura; 

 Angalizo:  

1. Watazamaji wa Uchaguzi watapewa vitambulisho maalum 
kutoka Tume ambavyo vitatumika kuwatambulisha 
vituoni. 

2. Mtu yeyote asiyehusika hataruhusiwa kuwepo katika eneo 
la kuhesabia kura.  

8.3. Matokeo ya Uchaguzi katika Kituo 

(i) Fomu za matokeo ya uchaguzi Na. 21A, 21B na 21C 
SEHEMU A 

Matokeo ya uchaguzi kwa kila kituo yatajazwa kwenye 
Fomu Na. 21A, 21B, 21C SEHEMU A. Kila fomu itakuwa 
kwenye kijitabu chake. Mawakala au wagombea 
watakaokuwepo pamoja na Msimamizi wa Kituo 
watatakiwa kuweka saini zao. Nakala za fomu za 
matokeo ya uchaguzi zitabandikwa mahali pa wazi nje ya 
kituo cha kupigia kura: - 

(a) Uchaguzi wa Rais     - Fomu Na.21A 

(b) Uchaguzi wa Wabunge - Fomu Na.21B 

(c) Uchaguzi wa Madiwani – Fomu Na. 21C 

Mawakala au wagombea watakaokuwepo wanaweza 
kupatiwa nakala za Fomu za Matokeo ya Uchaguzi kwa 
kila Uchaguzi kwa ajili ya kuziwasilisha kwenye vyama 
vya siasa au wagombea wao. 
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(ii) Fomu za Matokeo ya Uchaguzi Na. 21A, 21B na 21C 
SEHEMU B 

Iwapo kuna kura zenye mgogoro Msimamizi wa Kituo 
atapaswa kujaza matokeo kama alivyojaza katika kitabu 
cha matokeo SEHEMU A na kukabidhi kitabu hicho kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi. 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata atatoa uamuzi wa kura zenye 
mgogoro na kukamilisha fomu husika. Baada ya 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata kutoa uamuzi, mawakala au 
wagombea waliopo watasaini na Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata atawapatia nakala ya fomu husika.  
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SURA YA TISA 

KUJUMLISHA KURA 

Kwa mujibu wa kanuni ya 64 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 57 ya Kanuni za Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020, 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya kata baada ya kupokea matokeo ya vituo vyote vya 
kupigia kura atawajulisha wagombea au vyama vya siasa 
vinavyoshiriki uchaguzi siku, mahali na saa ya kujumlisha kura. 

9.1. Wanaoruhusiwa Kuingia katika Kituo cha Kujumlisha Kura 
Wanaoruhusiwa kuwepo wakati wa kujumlisha kura ni:- 

(i)  Msimamizi wa Uchaguzi; 
(ii)  Msimamizi  Msaidizi wa Uchaguzi; 
(iii)  Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 
(iv)  Mjumbe wa Tume; 
(v)  Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
(vi)  Afisa wa Tume; 
(vii)  Mgombea; 
(viii) Wakala wa kujumlisha kura; 
(ix)  Askari polisi au mtu anayehusika na usalama wa 

mahali pa kujumlishia Kura; na 
(x)  Mtazamaji aliyeidhinishwa na Tume na mwenye 

kitambulisho maalum kilichotolewa na Tume. 

Angalizo:  

Watazamaji wa Uchaguzi watapewa vitambulisho maalum 
kutoka Tume ambavyo vitatumika kuwatambulisha vituoni. 

Mtu yeyote asiyehusika hataruhusiwa kuwepo katika eneo la 
kuhesabia kura.  
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9.2. Utaratibu wa Kufuata Kabla ya Kuanza Kujumlisha Kura 

(i) Kabla ya kuanza kujumlisha kura, Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi 
ya kata atatoa maelezo kuhusu utaratibu utakaofuatwa 
na maadili ambayo waliomo ndani ya kituo cha 
kujumlisha kura watapaswa kuyafuata; 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata atatoa taarifa kuhusu matukio 
muhimu ambayo ana habari nayo, kuhusu mwenendo 
wa uchaguzi kwa ujumla; 

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata atawapatia wagombea nafasi ya 
kutoa maoni yao kuhusu mwenendo wa uchaguzi; na 

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa aanze kujumlisha 
kwanza matokeo ya uchaguzi wa Rais ili yaweze 
kutumwa Tume kwa haraka. 

9.3.  Utaratibu wa Kufuata Wakati wa Kujumlisha Kura  

(i) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata atahakikisha kwamba 
masanduku yote ya kura   na Fomu Na. 21A, 21B na 
21C sehemu A na sehemu B zimepokelewa. 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata anaruhusiwa kufungua 
bahasha zifuatazo kwenye kituo cha kujumlisha kura.:- 

(a) Bahasha  ya Kituo; 

(b) Bahasha Na. 1 (Hesabu ya Karatasi za Kura); 

(c) Bahasha Na. 3A, 3B, 3C (karatasi za Kura ambazo 
hazikutumiwa na zilizoharibika); na 
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(d) Bahasha Na. 5A, 5B, 5C (kura zenye mgogoro). 

Baada ya kura zenye mgogoro kufanyiwa uamuzi na 
Msimamizi wa Uchaguzi, kura halali na kura zilizokataliwa 
zitaingizwa kwenye bahasha zinazohusika. 

9.4. Kujumlisha Kura za Uchaguzi wa Rais na Wabunge  

Ujumlishaji wa kura kwa Uchaguzi wa Rais na Wabunge 
utafanyika makao makuu ya halmashauri au jimbo. 

Msimamizi wa Uchaguzi atapokea masanduku ya kura fomu 
za matokeo ya uchaguzi wa Rais na Wabunge kutoka kwenye 
vituo vyote vya kupigia kura vilivyomo katika Jimbo. 

Ujumlishaji wa kura utaanza mara baada ya masanduku yote 
ya kura na fomu za matokeo kuwasilishwa kwenye kituo cha 
kujumlishia kura.  

Kabla ya kuanza ujumlishaji, Msimamizi wa Uchaguzi 
atafanya yafuatayo: - 

(i) Atatoa taarifa kuhusu matukio muhimu juu ya 
mwenendo wa uchaguzi; 

(ii) Atawapa wagombea au mawakala wao nafasi ya kutoa 
maoni kuhusiana na uchaguzi;  

(iii) Atazitolea uamuzi kura zenye mgogoro na kujaza fomu 
ya matokeo Na. 21A na 21 B SEHEMU B; na 

(iv) Atatangaza kwa sauti kubwa matokeo ya kila kituo cha 
kupigia kura katika Jimbo. 
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9.5. Matokeo ya Uchaguzi wa Rais katika Jimbo 

(i) Msimamizi wa Uchaguzi atajumlisha kura za Rais na 
atakapomaliza atajaza matokeo hayo ya Jimbo katika 
Fomu Na. 24A. Msimamizi wa Uchaguzi na mawakala 
au wagombea watakaokuwepo wataweka saini zao 
kwenye fomu hiyo. 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi atampatia wakala au 
mgombea nakala ya matokeo ya uchaguzi katika jimbo. 

(iii) Atabandika nakala ya Fomu Na. 24A mahali pa wazi nje 
ya kituo cha kujumlishia kura na atatuma mara moja 
matokeo hayo Tume. 

9.6.  Matokeo ya Uchaguzi wa Wabunge katika Jimbo 

Baada ya kukamilisha ujumlishaji wa kura za Rais, 
Msimamizi wa Uchaguzi atafanya ujumlishaji wa kura za 
Wabunge hatua kwa hatua na atakapomaliza ujumlishaji huo 
atafanya yafuatayo: -  

(i) Atajaza matokeo ya uchaguzi wa Ubunge kwenye Fomu 
Na. 24B. Msimamizi wa Uchaguzi na mawakala au 
wagombea watakaokuwepo wataweka saini zao; 

(ii) Atamtangaza mgombea aliyeshinda; 

(iii) Atabandika nakala ya fomu ya matokeo ya uchaguzi 
katika mahali pa wazi nje ya kituo cha kujumlishia kura; 

(iv) Atampatia hati ya kuchaguliwa mgombea aliyeshinda; na 

(v) Atawasilisha mara moja matokeo hayo Tume. 
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9.7. Matokeo ya Uchaguzi wa Madiwani katika Kata 

Ujumlishaji wa kura kwa uchaguzi wa Madiwani utafanyika 
kwenye kata. Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
Kata atapokea masanduku ya kura na fomu za matokeo ya 
uchaguzi kutoka kwenye vituo vya kupigia kura. 

Ujumlishaji wa kura utaanza mara baada ya masanduku yote 
ya kura na fomu za matokeo kuwasilishwa kwenye kituo cha 
kujumlisha kura. 

Baada ya kukamilisha ujumlishaji wa kura, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata atafanya yafuatayo:- 

(i) Atajaza fomu ya matokeo Na. 24C; 
(ii) Atamtangaza mgombea aliyeshinda; 

(iii) Atabandika nakala ya fomu ya matokeo ya uchaguzi 
katika ubao wa matangazo; 

(iv) Atampatia hati ya kuchaguliwa mgombea Udiwani 
aliyeshinda; na 

(v) Atawasilisha mara moja matokeo hayo kwa Msimamizi 
wa Uchaguzi.  

9.8.  Maombi ya Wakala au Mgombea Kurudia Kuhesabu Kura  

Kabla ya kuaza kujumlisha kura wakala au mgombea 
anaweza kuomba kuhesabiwa upya kwa kura za baadhi ya 
vituo, ikiwa usahihi wa matokeo ya kituo au vituo hivyo 
ulipingwa na wakala au mgombea wakati wa kuhesabu kura 
katika kituo cha kuhesabia kura. Wakala au Mgombea 
hataruhusiwa kuomba kuhesabiwa upya kwa kura za vituo 
vyote.  
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Mgombea au wakala anaweza kuomba kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 
kuhakiki usahihi wa ujumlishaji wa kura.  

9.9. Kujumlisha Kura za Uchaguzi wa Rais kwa Nchi Nzima 

Tume ndiyo itakayojumlisha kura za nchi nzima za Uchaguzi 
wa Rais. Tume itawajulisha vyama vya siasa na wagombea 
siku, mahali na saa itakapofanya ujumlishaji wa kura za 
wagombea wa kiti cha Rais. Aidha, baada ya Tume kupokea 
matokeo ya awali kutoka kwa Wasimamizi wa Uchaguzi na 
kuyahakiki itatangaza matokeo ya uchaguzi kwa kila Jimbo.  

9.10.  Yanayotakiwa  Kufanywa  na  Tume  Kabla  ya  Kuanza  
 Ujumlishaji  wa Kura za Rais 

Tume ya Taifa ya  Uchaguzi  kabla  ya  kuanza zoezi  la  
kujumlisha  itatakiwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kutoa taarifa kuhusu matukio muhimu; 

(ii) Kuwapa nafasi wagombea kutoa maoni yao kuhusiana na 
uchaguzi; na 

(iii) Kutangaza kwa sauti inayosikika kwa watu wote 
matokeo ya uchaguzi wa Rais kutoka katika majimbo 
yote ya uchaguzi.  

Tume itajumlisha matokeo ya kura za majimbo yote na 
itakapomaliza ujumlishaji itajaza matokeo ya kila mgombea 
katika Fomu Na. 27. Mwenyekiti wa Tume, wagombea au 
mawakala watakaokuwepo wataweka saini zao kwenye 
fomu hiyo. 
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9.11.   Kumtangaza Mshindi wa Kiti cha Rais 

Tume itatangaza idadi ya kura alizopata kila mgombea. 
Mgombea aliyepata kura nyingi zaidi atatangazwa kuwa 
mshindi wa kiti cha Rais na Tume itampatia Hati ya 
Kuchaguliwa.  
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SURA YA KUMI 

UTEUZI WA WABUNGE NA MADIWANI WA VITI 
MAALUM VYA WANAWAKE 

10.1.  Wabunge wa Viti Maalum vya Wanawake 

Kwa mujibu wa ibara ya 66 na 78 za Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977 vyama vya siasa 
vitapendekeza kwa Tume majina ya wanawake ambao Tume 
inaweza kuwatangaza kuwa Wabunge kama ikiridhika 
kwamba wana sifa zinazostahili. 

Tume inatakiwa kutangaza majina ya wanawake kwa idadi 
ya asilimia arobaini (40%) ya Wabunge wote kwa ajili ya Viti 
Maalumu vya wanawake. Mgawanyo huo utazingatia 
uwiano wa kura ambazo kila chama kimepata katika 
uchaguzi wa Bunge.  

Endapo mgombea Ubunge amepita bila kupingwa, kura za 
mgombea Kiti cha Rais wa chama cha Mbunge katika jimbo 
husika zitachukuliwa kuwa ndizo kura halali za Mbunge 
huyo. Kama chama hakina mgombea wa kiti cha Rais, 
asilimia hamsini na moja (51%) ya idadi ya wapiga kura 
walioandikishwa itachukuliwa kuwa ndio kura halali za 
Mbunge wa chama husika. 

Hata hivyo, chama kinaweza kupata nafasi ya kiti maalum 
cha Mbunge mwanamke endapo kimepata angalau asilimia 
tano (5%) ya kura zote halali za uchaguzi wa Wabunge. 

Ili kuwapata Wabunge Wanawake wa Viti Maalum, vyama 
vya siasa vina wajibu ufuatao:- 
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(i) Kupendekeza majina ya wanawake kwa idadi 
itakayopendekezwa na Tume kwa mujibu wa ibara ya 
66 (b) na ibara ya 78 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977 kwa mpangilio wa 
upendeleo (order of preference) na kuituma Tume siku 
thelathini (30) kabla ya uchaguzi. 

(ii) Kuhakikisha kwamba wanaopendekezwa wanajaza 
fomu za uteuzi Na. 8D na kuziwasilisha pamoja na 
picha nne (4) zenye ukubwa sawa na picha ya pasi ya 
kusafiria (passport size). Picha hizo ziwe zimepigwa 
ndani ya miezi mitatu. 

(iii) Wanawake watakaopendekezwa kuwa Wabunge wa 
Viti Maalum hawatakiwi kuweka dhamana ya shilingi 
elfu hamsini (50,000/=). 

10.2.  Madiwani wa Viti Maalum vya Wanawake 

Viti maalum vya wanawake kwa upande wa Madiwani 
vinapatikana kwa kuzingatia uwiano wa idadi ya viti 
ambavyo kila chama kimepata katika uchaguzi wa 
Madiwani katika Halmashauri za Jiji, Manispaa, Miji na 
Wilaya. 

Viti hivyo ni theluthi moja ya jumla ya Madiwani wa 
kuchaguliwa na Wabunge wanaowakilisha Majimbo ya 
Uchaguzi katika eneo husika.  

Ili kutekeleza hayo, vyama vya siasa vina wajibu ufuatao:- 

(i) Kupendekeza majina ya wanawake ambao watakuwa 
ni theluthi moja ya jumla ya Madiwani wote 
wanaowakilisha Kata na Wabunge wanaowakilisha 
Majimbo ya Uchaguzi. Orodha ya majina hayo 
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iliyopangwa kwa upendeleo (order of preference) 
ipelekwe Tume siku thelathini (30) kabla ya Siku ya 
Upigaji Kura. 

(ii) Kuhakikisha kwamba vinapendekeza wanawake 
wenye sifa za kuwa Madiwani. 

(iii) Kuhakikisha kuwa wanawake wanaopendekezwa 
kuwa Madiwani wa viti maalum vya wanawake 
wanajaza Fomu za Uteuzi Na. 8E na kuambatisha picha 
nne (4) zenye ukubwa sawa na picha ya pasi ya 
kusafiria (passport size).  

Wanawake watakaopendekezwa hawatakiwi kuweka 
dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=). 
Angalizo:  
Vyama vya siasa vinakumbushwa kuwasilisha Tume orodha 
ya mapendekezo ya majina ya Wabunge na Madiwani wa 
Viti Maalum vya wanawake siku thelathini (30) kabla ya 
siku ya uchaguzi.  
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SURA YA KUMI NA MOJA 

USHAURI KWA VYAMA VYA SIASA 

Tume inatoa ushauri ufuatao: - 

(i) Vyama vya siasa vihakikishe vinatimiza wajibu wao kama 
ilivyoelezwa katika Katiba ya Nchi, Sheria, Kanuni za 
Uchaguzi, Maadili ya Uchaguzi na Maelekezo ya Tume. 

(ii) Vyama vinakumbushwa kwa mujibu wa kifungu cha 85 
cha Sheria ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 86 cha 
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, 
kwamba, kutokuwepo kwa wakala au mgombea mahali 
ambapo wanaruhusiwa kuwepo katika hatua yoyote ya 
uchaguzi, hakutazuia wala kubatilisha shughuli ya 
uchaguzi iliyofanywa kwa mujibu wa Sheria. Hivyo, 
vyama vya siasa vinatakiwa kufahamu kwamba:- 

(a) Saa ya kuanza upigaji kura itakapofika, hata kama    
wakala hayupo zoezi la kupiga kura litaanza; 

(b) Saa ya kujumlisha kura itakapofika, hata kama 
wakala hayupo zoezi la kujumlisha kura 
litaendelea; na 

(c) Saa ya kutangaza matokeo itakapofika, hata kama 
wakala hayupo, matokeo yatatangazwa kwa 
mujibu wa Sheria. 

(iii) Vyama vya siasa viwaelimishe wagombea na mawakala 
wao kuhusu taratibu zote za uchaguzi kwa gharama zao. 
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(iv) Vyama vya siasa viwahamasishe wanachama wao na 
wananchi kwa ujumla umuhimu wa kujitokeza na 
kushiriki kwenye uchaguzi. 

(v) Vyama vya siasa viwaelimishe wapiga kura kuwa baada 
ya kumaliza kupiga kura warudi nyumbani na wasikaribie 
eneo la upigaji kura. 

 




